Cần tìm phần mềm chuyển âm thanh thành văn bản

Thảo luận trong 'Phụ đề' bắt đầu bởi longphithanh, 8/10/10.

1. longphithanh

longphithanh New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Mình thích xem các bộ phim khoa học của discovery, BBC, national,... nhưng khổ nỗi trình nghe tiếng anh kém quá nên chỉ xem được các phim nào có phụ đề. Mình muốn tìm một phần mềm nào có chức năng chuyển âm thanh thành văn bản để khi xem mình đọc phụ đề thì sẽ hiểu hơn.
    Mình đã search trên google thì có phần mềm wave to text nhưng khi mình cài bản wave to text 2 ở softpedia thì không biết cách dùng (chẳng thấy file exe đâu). Mình cũng đã cài đặt phần mềm Dragon Naturally speaking 11 nhưng mình thấy phần mềm này chỉ hỗ trợ những đoạn âm thanh mà mình nói trực tiếp vào microphone.
    Mục đích của mình là khi down một bộ phim về thì sẽ dùng phần mềm để tách âm thanh ra, sau đó dùng một phần mềm nào đó để chuển file âm thanh đó thành văn bản.
    Khi mình vào youtube thì cũng đã hỗ trợ Transcribe audio beta. Nhưng khi search thì chưa tìm thấy phần mềm nào làm được như youtube.
    Bạn nào biết cách dùng phần mềm Dragon Naturally speaking 11 để phục vụ mục đích trên hoặc biết phần mềm nào có chức năng trên thì giới thiệu cho mình.
    Mình xin chân thành cảm ơn.

2. Hoàng Hôn

Hoàng Hôn Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    612
    Ðề: Cần tìm phần mềm chuyển âm thanh thành văn bản

Có vẻ không khả thi với mục đích giải trí nhỉ. Mình nghĩ bạn nên tìm subtitle cho phim nào có thể có để xem là ổn nhất. Về các phim khoa học thì cũng khá nhiều phim có subtitle, nếu không là English thì đa số cũng có tiếng khác, (riêng tiếng việt thì còn khá ít) nếu có bộ phim nào đó thích quá mà chỉ có subtitle tiếng nước khác (không phải Eng) thì dùng translator google dịch tạm rồi chuốc lại (ví dụ như Wild Russia mà bạn quanbhvn đã làm)... Hoặc trao dồi tiếng Anh tốt cũng không phải là thừa (Sẽ xem dài dài đến lúc chán phim). Chứ cái software như bạn hỏi thì nếu có chỉ có thể mua (mà chắc đắt nữa) chứ free thì có lẽ không có quá ...

Như theo thống kê phim KH của mình thì mình có gần 90 thì Subtile Eng-Việt có được ~ 50 bộ, tính Subtitle Eng không thì cũng được 75. Tổng dung lượng gần 400 Gb, mà mình xem trọn vẹn thì chưa được 20 bộ (Cái này là do "bệnh" ham download mà ít thời gian xem :D ) >> Cho nên phim khoa học mà có tiếng chút thì gần như có Subtitle English ...