Chương trình nào xử lý phụ đề tốt nhất.

Thảo luận trong 'Phụ đề' bắt đầu bởi 5ti, 8/9/08.

1. 5ti

5ti Uploader

Đã được cảm ơn:
    13,340
    Trong thời gian vừa qua tôi cũng đã theo dõi xem nhiều bài giới thiệu về các chương trình xử lý phụ đề và cách sync phụ đề . Nhiều bạn đã rất nhiệt tình sưu tập các chương trình và kèm theo hướng dẫn chi tiết. Các phương pháp sync cũng đã được các bạn thảo luận sôi nổi và thậm trí nhiều lúc đã diễn ra rất gay gắt. Nhân vì đã là dân nghiền HD thì phụ đề Viết ngữ là 1 phần rất quan trọng không thể thiếu được, do vậy hôm nay tôi đưa ra 1 số quan điểm cá nhân trong quá trình chơi để các bạn cùng thảo luận . Mời các bạn cứ tham gia trình bày quan điểm đánh giá của mình với các chương trình mình đang sử dụng. Tránh những tranh luận căng thẳng không cần thiết.

Ngay từ đầu khi bước vào nghề chơi này tôi đã sử dụng Subtitle Workshop, sau đó cũng tham khảo rất nhiều chương trình khác nhưng cuối cùng thì thấy Subtitle Workshop là chương trình hoàn hảo nhất bao trùm đầy đủ các tính năng như các chương trình khác như:

- Chương trình rất đơn giản, dễ sử dụng. Từ khi chưa biết gì về Subtitle Workshop, sau khi vọc 1-2 bữa và làm mấy cái phụ đề là thành thạo. Đến nay mới chỉ sử dụng 1 phần nhỏ tính năng của chương trình, tuy nhiên thấy đã đáp ứng đủ nhu cầu của việc xử lý.

- Giao diện hoàn chỉnh bao gồm đầy đủ, phần text, màn hình, âm thanh, các phím tắt, menu….. Tất cả các công việc xử lý như dịch chuyển, co dãn, cắt nối, chèn câu….rất chuyên nghiệp và thuận tiện và có thể thực hiện cực kỳ tinh vi chính xác đến tuyệt đối

- Ngoài việc sync phụ đề thì việc trang trí để hoàn thiện cho phụ đề đẹp lên cũng thuận tiện như , chỉnh font chữ đậm nhạt, màu sắc , nghiêng, gạch chân, màu sắc…. Có thể chỉnh lý cho toàn bộ phụ đề, hay từng câu rất nhanh gọn chỉ bằng 1 cái nhấp chuột

- Chương trình cực kỳ gọn nhẹ, việc load phim nhanh như bạn dùng các chương trình bình thường. Mỗi lần load phụ đề là load phim lun, do vậy việc chỉnh lý phụ đề có thể thực hiện trực tiếp bằng cách so sánh với hình ảnh và âm thanh ngay trên chương trình . Có thể chỉnh lý trực tiếp và kiểm tra kết quả ngay tại chỗ, nếu chưa hài lòng thì cứ chỉnh lý xê dịch co dãn thoải mái.

- Chúng ta quan tâm là chỉnh phụ đề việt ngữ , thì điều cực kỳ quan trọng là chương trình phải hiện thị được tiếng việt và soạn thảo được tiếng việt . Tôi cũng chẳng hiểu sao 1 số bạn lại khẳng định là Subtitle Workshop không hỗ trợ tiếng Việt. Tôi vẫn sử dụng Workshop để xử lý phụ đề việt ngữ và chương trình hiển thị tiếng Việt bình thường và việc chỉnh lý soạn thảo tiếng Việt trong Subtitle Workshop cũng như mọi chương trình soạn thảo khác . Thậm trí nghe nói hiện nay còn có cả các Plug-Ins cho Subtitle Workshop để dịch trực tiếp từ E sang V

Đây là màn hình Workshop của tôi, Các bạn thấy là tiếng Việt hiện ra rất bình thường.

Tóm lại đến nay tôi chỉ dùng Workshop và cảm thấy hoàn toàn hài lòng đáp ứng được mọi nhu cầu của mình

Trên đây là một quan điểm cá nhân mời các bạn cho biết ý kiến của mình.

2. NGUAHOANG282

NGUAHOANG282 New Member

Đã được cảm ơn:
    7
    Ðề: Chương trình nào xử lý phụ đề tốt nhất.

Bạn có thể làm 1 bài hướng dẫn chi tiết được không? Cảm ơn trước

3. nguyenphong

nguyenphong New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Chương trình này chỉ xài được font tiếng việt theo bảng mã vietnamese local CP 1258 thôi, đâu có xài được font tiếng việt theo bảng mã Unicode. Do đó khi syn cần phải chuyển đổi từ unicode sang CP 1258, sau khi syn xong phải chuyển lại sang unicode.

4. Louis

Louis New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Nhà mình ko xài đc Workshop, mở lên là nó đụng chương trình nào đấy, cứ "Don't send" hoài :(

5. lamson

lamson New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Hoàn toàn đồng ý với a 5ti, em vẫn dùng subtitle workshop và cảm thấy hài lòng với nó. Dùng chương trình này điều cần thiết là phải sử dụng bảng mã Windows CP 1258, ngoài ra sau khi dùng xong không cần phải chuyển lại qua bảng mã unicode nếu bạn đã bật chế độ ngôn ngữ hỗ trợ tiếng Việt trong Windows.

6. 5ti

5ti Uploader

Đã được cảm ơn:
    13,340

Chương trình cực kỳ dễ sử dụng.
    Bạn cứ load 1 phụ đề, sau đó thử các lệnh trong menu, tự đánh giá kết quả ...
    Làm 1 vài lần là thuần thục và sẽ tự rút ra qui trình xử lý cho mình.

7. chiphu

chiphu New Member

Đã được cảm ơn:
    6

Bạn disable cái VobSub đi là hết.

8. HD 1080p

HD 1080p New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Disable ở chỗ nào vậy cậu :-??

9. notfourgo

notfourgo Active Member

Đã được cảm ơn:
    36
  10. win010814

win010814 New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Xin các bác cho em hỏi ngu 1 chút: Làm sao save as phụ đề trên Subtitle Workshop thành đuổi .idx và sub đây ạ.
    Em cần định dạng phụ đề như vậy để có thể xem phim trên TViX
    Cảm ơn các bác

11. squallA

squallA Member

Đã được cảm ơn:
    1

Cứ save dạng srt rồi dùng SubtitleCreator chuyển sang .sub (đã có bài hướng dẫn trong forum rồi đó)

12. HAISPORT

HAISPORT Member

Đã được cảm ơn:
    4

Cho mình hỏi mình vào Translations của mình không có font Vietnamese giúp mình với

13. wizard

wizard Active Member

Đã được cảm ơn:
    29

về phần chỉnh adjust timings, delay thì SW ko có gì để chê rồi, nhưng về các chức năng mà anh nói như nối hay cắt câu phụ đề thì ko biết SW hổ trợ như thế nào? Vì theo em biết là khi muốn nối 2 câu phụ đề lại thì phải copy câu này vào câu khác rồi delete câu đó, còn muốn cắt thì phải insert vào dòng mới, rồi lại cut đoạn text muốn cắt xuống, rất thủ công... Hay là còn cách nào khác để làm mà em ko biết chăng? Anh có thể nói rõ hơn cách sử dụng những chức năng này nếu có không?

Cám ơn anh

14. 5ti

5ti Uploader

Đã được cảm ơn:
    13,340

Các giải pháp tách nối từng câu, từng dòng như trong bản SubPro 2.0 của bạn, thì trong WS đều có cả .

Điểm khác biêt là nó làm được riêng biệt từng ngôn ngữtự động xử lý luôn cả timings mới hay.

Rảnh tớ sẽ làm bài minh họa cho bạn tham khảo.

15. wizard

wizard Active Member

Đã được cảm ơn:
    29

Thật ra trước khi viết subpro 2.0, em đã tham khảo khá kỹ SW 251, 4.0 beta nhưng cũng ko tìm được chức năng nào cho phép tách nối từng dòng nhanh chóng cả, nên mới nâng cấp soft lên:confused:. Nếu quả thật SW có hổ trợ tốt thì quá hay rồi:)

Còn về phần thêm xử lý cả 2 ngôn ngữ và tự động timings khi insert cho soft thì rất dễ, hoàn toàn có thể làm được, nhưng trong quá trình sử dụng SW, em thấy việc tinh chỉnh phần phụ đề Việt là thường xuyên, còn bên phụ đề Anh thì rất hiếm khi làm bởi vì phụ đề tiếng Anh thông thường cũng khá chuẩn, nên em quyết định cô lập phần tiếng Anh, chỉ cho thao tác bên phần tiếng Việt, cũng là để cho anh em thao tác dễ dàng thôi:)

Hi, em nghĩ anh là người rất tâm huyết với HD vì em thấy anh hơi khó tính trong việc làm phụ đề, em gặp mấy cái sub bị Dircut, Uncut mà làm cho nó hiện khớp với phần tiếng Anh là rất mừng rồi, chứ cũng ko dám nghĩ đến việc bổ sung thêm những phần bị thiếu:)).

16. arryo

arryo Active Member

Đã được cảm ơn:
    81

bác 5ti có giúp thì giúp cho trót với ạ. Arryo vẫn chưa thể đánh tiếng Việt được trong SW một cách hoàn toàn. chẳng hạn như "ổng" thì thành ra "?ng". Nói chung là hễ từ nào có ổ, ở, vv thì chỉ còn mỗi "?" thôi.

Cám ơn bác

17. lamson

lamson New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Bro có thể làm như vầy, (trích một phần từ bài của tieu_dao_tac)
    thanks tieu_dao_tac@UDS

Chỉnh sửa cuối: 12/11/08
  18. HAISPORT

HAISPORT Member

Đã được cảm ơn:
    4

Giúp mình với. Cái của mình không có Vietnamese. Sao của bạn có Vietnamese vậy

19. nvmy

nvmy Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    3

Bạn dùng thử cách này xem sao:
    vào Control panel/Regional and language option/Advanced add thêm ngôn ngữ non-unicode là vietnamese trong phần ngôn ngữ của hệ thống.

Nếu không có Vietnamese trong non-unicode thì phải vào Control panel/Regional and language option check vào ô để install 2 mục additional language (phải bỏ đĩa cài xp vào). Khởi động lại máy. Lúc này SW sẽ hiển thị mã CP1258 bình thường.

20. nvmy

nvmy Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    3

Nếu bác đã nạp và hiển thị thành công tiếng Việt trong SW thì khi chỉnh sửa cũng phải nhập bằng vietnamese locale cp1258 trong bộ gõ.