Những nguyên nhân nào dẫn tới lệch phụ đề?

Thảo luận trong 'Phụ đề' bắt đầu bởi dangki_thu, 23/4/09.

1. dangki_thu

dangki_thu New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Cho em hỏi có những nguyên nhân nào dẫn tới lệch phụ đề? Hướng giải quyết.

Frame rate khi Rip của các nhóm khác nhau có phải là một nguyên nhân? Tại sao bản thân em có lúc dùng được files phụ đề của HD720 cho DVDrip. Nhưng có người lại khẳng định phụ đề của m-HD không thể dùng cho HD720p?

vd:
    1- Files phim bị cắt bớt đoạn quảng cáo đầu tiên >> Tùy chỉnh cho phụ đề phát sớm hơn bằng thời gian của đoạn bị cắt.
    ...?

2. _Naki_

_Naki_ New Member

Đã được cảm ơn:
    16
    Ðề: Những nguyên nhân nào dẫn tới lệch phụ đề?

Phim thì có rất nhiều bản, từ DVDCam, DVDScr, DVDR5, DVDRip đến micro-HD, mini-HD, 720p, 1080p... thường thì các dạng DVD ko khớp nhau, còn các dạng HD thì thường là cùng sub vì cùng nguồn source, rất ít khi các nhóm Rip HD cắt bỏ 1 đoạn nào đó.

Nguyên nhân khác là các bản phim có nhiều bản đặt biệt, ví dụ Director's Cut, UnCut, Unrated, Extended Edition...các bản này chắc chắn ko giống nhau, nên khi bạn down phim nhớ chọn sub cho đúng bản.

Cách giải quyết chỉ ứng dụng với các bản bình thường, cái này kinh nghiệm là chủ yếu, có thể nói 1 phần cho bạn hiểu, dùng các chương trình chỉnh sub thông dụng như Subtitle Workshop (cái này ko hỗ trợ Unicode), SubMagic, mình thì đang sử dụng Subtitle Processor.

-Muốn chỉnh sub phim bạn cần biết framerate (fps-hình/giây) của phim, rất đa dạng, 23.976 fps, 24 fps, 25 fps, 29.97 fps, 30 fps là thông dụng của các phim Rip.

-Khi thấy sub ko chuẩn bạn cần xem fps của phim từ Properties của các trình Player, nhớ là Framerate của sub càng cao thì thời gian phim càng ngắn, tớ làm cách thủ công thế này: để biết fps của sub tớ xem thời gian kết thúc câu thoại cuối cùng của phim (đã biết fps của phim), so sánh với sub để biết sub - nếu sub dài hơn phim tức là fps nhỏ hơn (ví dụ sub dài hơn phim 4 phút, fps của phim là 25 thì sub đó có fps là 23.976 hình/giây), nếu ngắn hơn tức là fps lớn hơn (ví dụ fps phim là 23.976, sub ngắn hơn 4 phút thì sub đó có fps là 25 hình/giây, hơn 10 phút có thể là 29.97 hoặc 30 hình/giây), cái này nói thì dài dòng nhưng làm riết sẽ quen.

- Sau đó ta cần xem câu nói đầu tiên của phim trước nhé (sub chuẩn là sub có độ lệch câu chữ-lời phim ko quá 0,1s), ta mở trình chỉnh sửa sub, tìm Recalculate FPS, chỉnh Old FPS của sub thành New FPS của phim, sau đó cộng trừ thời gian cho khớp với câu nói đầu tiên mình đã nhớ thời gian lúc đầu.

Tham khảo: phim HDRip thường có Framerate là 23.976 fps, DVDRip là 25 fps.

Chỉnh sub là công việc khó khăn nhưng xứng đáng, đóng góp cho cộng động người yêu phim, lúc đầu có thể rất khó khăn, nhưng dần dần kinh nghiệm khiến bạn thấy rất đơn giản, ta thường phải làm trên 2 lần để đảm bảo chính xác 100% (do đó nên lưu sub nguồn trước khi chỉnh sửa bản copy để tránh trường hợp ko biết mình đã làm gì mà nó lộn tung lên thế, đi tìm down lại thì phiền nhỉ), khó khăn nhất là các sub lệch ko đều, lúc nhanh lúc chậm, rất khó và mất thời gian, có lúc nó làm mình điên đầu muốn buông xui, nhưng cố gắng chỉnh từng đoạn rồi cũng hoàn thành :)

Chỉnh sửa cuối: 25/4/09
  3. Fanfan16

Fanfan16 Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Nghề nghiệp:
    Student

Em có một vấn đề muốn xin sự giúp đỡ của các anh. Khi xem phim bình thường (để phim chạy tự nhiên từ đầu đến cuối) thì phụ đề chạy tốt, nhưng nếu em tua tới một khoảng thời gian phim, thì phụ đề lại không bám theo nữa. Em ko biết là vì sao? Mong các anh giúp đỡ.

4. _Naki_

_Naki_ New Member

Đã được cảm ơn:
    16

Thế bạn xem phim bằng chương trình gì(ví dụ Media Player hay Media Classic)?

Cài codec gì?

Xem loại phim nào (ví dụ 720p hay 1080p)?

5. Fanfan16

Fanfan16 Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Nghề nghiệp:
    Student

Em cài bộ K-Lite codec, sử dụng luôn MPC để xem, config theo cách trong diễn đàn mình. Em xem phim Mamma Mia 720p SINNERS. Anh giúp em với. Em ko làm gì được. Hôm trước đang xem thì mất điện, bây giờ tua tới xem tiếp thì phụ đề không được.

6. _Naki_

_Naki_ New Member

Đã được cảm ơn:
    16

Bạn thử các phim khác xem có cùng tình trạng này ko, hay chỉ phim này thôi, sẵn cho biết cấu hình máy của bạn. Tớ nghĩ là tại sub hơn là tại phim.

7. Fanfan16

Fanfan16 Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Nghề nghiệp:
    Student

Em thử phim khác cũng bị như vậy anh ạ. Phim Red Cliff 2 720p Wiki down trên diễn đàn mình, có sub kèm theo, xem bình thường thì ok, nhưng tua tới một cái là phụ đề chạy lại từ đầu.
    Cấu hình máy em: P8600 Core2 Duo 2.4GHz, Ram 4Gb, NVidia Ge9600M GT 512Mb. Máy em laptop.
    Mong sớm nhận tin giúp đỡ. Cám ơn anh rất nhiều.

8. _Naki_

_Naki_ New Member

Đã được cảm ơn:
    16

Trường hợp này lạ thật đó, máy của bạn đâu phải yếu, có lẽ lỗi cái gì đó, bạn gỡ k-lite codec ra rồi cài lại bản mới xem sao, bạn có dùng CoreAVC ko?

9. Fanfan16

Fanfan16 Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Nghề nghiệp:
    Student

Em đã cài lại rồi. Phụ đề chạy lại bình thường rồi. Em cám ơn anh rất nhiều :). Nhưng em vẫn chưa config lại, chắc có lẽ lần trước em đã config sai. Em ko biết CoreAVC nằm ở đâu cả, vì nếu nó nằm trong K-Lite thì em ko tìm thấy. Hay là CoreAVC này phải cài riêng ạ?
    Cám ơn anh một lần nữa.

10. _Naki_

_Naki_ New Member

Đã được cảm ơn:
    16

Phải cài riêng, card màn hình 9xxx của bạn rất thích hợp dùng CoreAVC, giảm thiểu gánh nặng cho CPU, xem mượt mà cả 1080p, bạn vào topic này tham khảo nhé:
    Mã:
    http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?goto=newpost&t=6744
    [CENTER]&[/CENTER]
    http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=106
    Config lại thì bạn vào kỹ thuật phần mềm tìm tham khảo nhé, trên các phần chú ý.

11. Fanfan16

Fanfan16 Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Nghề nghiệp:
    Student

Thực sự cám ơn anh rất nhiều. Em sẽ tham khảo và thực hiện config lại. Chúc anh ngày cuối tuần vui vẻ.
    Rất may mắn vì có anh giúp đỡ :).

12. _Naki_

_Naki_ New Member

Đã được cảm ơn:
    16

You welcome! :)

13. datpdichvn

datpdichvn Member

Đã được cảm ơn:
    6

Chào bạn Naki, hôm nay mình mới có dịp đọc bài của bạn về cách chỉnh sub khớp với phim.

Mình thấy rằng Subtitle Workshop cũng có thể chỉnh được time, framerate cho .srt hoặc .sub. Vấn đề bạn nói SW không hỗ trợ UNICODE thì đơn giản là mình có thể mở .srt đó ra và mở bằng NOTEPAD để đổi lại mã từ UNICODE sang ANSI (SW hỗ trợ thằng này) bằng công cụ UNIKEY.

Bạn thử tham khảo nhé.

Thân.

14. _Naki_

_Naki_ New Member

Đã được cảm ơn:
    16

Mình biết chứ, vì ko thích chuyển qua chuyển lại lằng nhằng thôi :p

Cái Subtitle Processor mình đang xài hỗ trợ tất cả mọi định dạng sub và tất cả các loại mã font, chức năng thì vô số, rất tiện lợi, nhanh chóng.

Bạn thử tham khảo nhé.:D

Hình như bạn cũng có nhiều sub trên subscene thì phải? Thân.

15. thienan00

thienan00 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

mình xài K-Lite mega codec + xem phim = MPC, khi xem phim mình thấy phụ đề không còn khớp với phim nữa (trước đó thì khớp) và có hiện tượng nhấp nháy giựt giựt. Xem nhanh phim = cách kéo thanh trượt nhưng phụ đề lại không đi theo? Mong nhận đc giúp đỡ của mấy bạn.

16. thienan00

thienan00 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

có ai giúp mình hok :|

17. Ambulance

Ambulance New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Càng đọc càng đuối, chẳng hiểu gì hết

18. vampire84

vampire84 New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Cho mình hỏi có cách nào sửa phụ đề của bản 720p để xài cho DVD rip ko bạn?mình tìm trên subscene.com chỉ có bản 720p của phim The Marine1 thui trong khi phim của mình là DVD rip.dùng subrip chỉnh thì khớp đầu và đuôi nhưng những đ0ạn giữa lại lệch nhiều quá!