[Tâm Lý] Spring, Summer, Fall, Winter and Spring 2003 720p BluRay ~ Xuân, Hạ, Thu, Đông Rồi Lại Xuân

Thảo luận trong 'Fshare.vn' bắt đầu bởi trilnh, 22/4/19.

1. trilnh

trilnh Huyền Thoại Thành viên BQT

Đã được cảm ơn:
    504,343
    Nghề nghiệp:
    Giáo Viên Nghệ Thuật
    Spring, Summer, Fall, Winter... and Spring (2003) 720p BluRay x264-EbP
    Xuân, Hạ, Thu, Đông... Rồi Lại Xuân
    Vietsub
    Ki-duk Kim, Yeong-su Oh, Jong-ho Kim
    IMDb: 8,1/10 ~ 70.915 votes
    Metascore: 85

Spring, Summer, Fall, Winter... and Spring (Xuân, Hạ, Thu, Đông... Rồi Lại Xuân) là bộ phim của điện ảnh Hàn Quốc, sản xuất năm 2003 do Kim Ki-duk viết kịch bản và đạo diễn. Bộ phim đã đoạt một số giải thưởng quốc tế. Phim đậm chất triết lý Phật giáo, khác với nhiều bộ phim khác của Hàn Quốc.
    Bộ phim được chia thành 5 phần, tương ứng với các mùa trên nhan đề: Xuân, Hạ, Thu, Đông rồi lại Xuân. Bối cảnh phim đặt tại nơi thâm sơn cùng cốc, nơi có một cái hồ nhỏ được bao phủ bởi núi rừng, nơi có những cây đại thụ sống trên 300 tuổi, cách xa cuộc sống ồn ào hiện đại. Giữa mặt hồ rộng lớn là một ngôi chùa nhỏ. Ở đó có một vị cao tăng và một chú tiểu hằng ngày ăn chay, tụng kinh niệm Phật, vào rừng hái thuốc, sống chan hòa với thiên nhiên. Xuân hạ thu đông thì chẳng có gì lạ, nhưng xuân hạ thu đông... rồi xuân thì cái duyên đã phát tiết ra ngoài. Huống hồ, ở trong phim, xuân rồi lại xuân trên một ngôi chùa nhỏ... một ngôi chùa nhỏ chênh vênh giữa núi non. Và câu chuyện cũng chỉ quanh cuộc đời của một vị hoà thượng. Từ khi còn là một cậu bé cho đến khi trưởng thành, vị sư này đã phạm biết bao lỗi lầm nhưng được sự nuôi nấng và dạy dỗ của sư phụ, cuối cùng ông cũng ngộ ra được ý nghĩa của sự luân hồi trong cuộc sống. Và đúng như cái tựa, chuyện đời của các nhân vật trong phim cứ từng bước phù trầm đổi thay qua từng dấu mốc thời gian hệt như bốn mùa trong năm.
    Đặt nhân vật của mình trong một bối cảnh mang đầy tính thiện như thế, Kim Ki-duk dường như phá vỡ quan điểm truyền thống vốn có thói quen đổ lỗi cho hoàn cảnh làm tha hóa con người. Ông muốn nhấn mạnh cái ác như một bản chất của con người, một điều không tránh khỏi, cho dù con người ở bất cứ đâu và là bất cứ ai. Giống như hầu hết những bộ phim khác của Kim Ki-duk; Spring, Summer, Fall, Winter... and Spring sử dụng rất ít lời thoại. Hai phần cuối của phim là mùa Đông và mùa Xuân gần như vắng bóng hoàn toàn âm thanh, tiếng nói của con người. Đạo diễn Kim Ki-duk diễn giải một cách xuất sắc cho sự lựa chọn có chủ ý của mình: “Tôi không cố ý giảm lời thoại trong phim, mà đơn giản tôi nghĩ, im lặng cũng là thoại”.

Spring, Summer, Fall, Winter1 (Copy).jpg Spring, Summer, Fall, Winter2 (Copy).jpg Spring, Summer, Fall, Winter3 (Copy).jpg Spring, Summer, Fall, Winter4 (Copy).jpg Spring, Summer, Fall, Winter5 (Copy).jpg Spring, Summer, Fall, Winter6 (Copy).jpg Spring, Summer, Fall, Winter7 (Copy).jpg Spring, Summer, Fall, Winter8 (Copy).jpg Spring, Summer, Fall, Winter9 (Copy).jpg Spring, Summer, Fall, Winter10 (Copy).jpg Spring, Summer, Fall, Winter11 (Copy).jpg Spring, Summer, Fall, Winter12 (Copy).jpg

INFORMATION
    DOWNLOAD
    Nhấn nút Cảm ơn (dưới chân bài) để thấy link!

Sub Việt trong File nén

BẢN 1080p
    Spring, Summer, Fall, Winter... and Spring (2003) BluRay 1080p DTS x264-CHD

BẢN BLURAY REMUX
    Spring, Summer, Fall, Winter... and Spring (2003) 1080p Bluray REMUX AVC DTS-HD MA 5.1-NTL

Mong mọi người đăng bài phản hồi để góp phần đưa bộ phim đến với nhiều người khác!

Chỉnh sửa cuối: 14/7/22
    dam_san, NCSH, cuong001 and 262 others like this.
  2. cafeg7

cafeg7 Active Member

Đã được cảm ơn:
    53
    Một bộ film cực hay của Hàn Quốc (mình thì lại ko thích phim Hàn lắm nhưng film này thì ngoại lệ hii)
    Film này là film dễ xem nhất của lão đạo diễn quái gở Kim ki duk (trở thành đạo diễn mà ko qua trường lớp)

3. dinhchungcm

dinhchungcm Active Member

Đã được cảm ơn:
    122
    Thanks @trilnh!
    Bạn luôn giới thiệu những bộ phim rất có giá trị Nghệ thuật, thuộc hàng kinh điển.
    Cảm nhận, đánh giá, viết giới thiệu của bạn cũng rất là hay, mình rất thích!
    Đạo diễn Kim Ki-duk còn 1 bộ phim về đề tài này (giai đoạn chú tiểu trong phim này trưởng thành) mình quên mất tên.
    Phim này trước được liệt vào phim 18+ và đã có subviet chuẩn rồi.
    Không hiển bản Encor này có gì thay đổi mà bác chủ phải Fix Sub lại thế.
    Xin giới thiệu Sub đã được ivy68 sync time cho bản 720p Bluray DTS
    https://subscene.com/subtitles/spri...eul-gyeoul-geurigo-bom-2003/vietnamese/681436
    Bác chủ Test dùm xem có khớp với phim không?
    Thanks!

Chỉnh sửa cuối: 23/4/19
    huynhduc55, phammanhhung65 and trilnh like this.
  4. Shangri-La

Shangri-La Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    729
    Bác lên bản remuxed hoặc 1080p đi, lão nạp dự định coi phim này đã lâu nhưng chưa sắp xếp để xem được, vì những loại phim như thế này thì cần có thời gian và tâm trạng thoải mái mới xem được.

huynhduc55, fallheart82 and trilnh like this.
  5. huyxnguyen

huyxnguyen Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,482
    Xin giới thiệu với các bạn một bài viết về tính triết lý mà phim này muốn truyền tải

http://kenh14.vn/xuan-ha-thu-dong-r...ly-song-sao-cho-het-kho-20180428113908143.chn

Điểm rất đặc biệt là đạo diễn Kim Ki-duk vốn được đào tạo để trở thành một linh mục, nhưng bộ phim trên của ông lại thấm đẫm triết lý Phật giáo một cách rất sâu sắc.

6. dinhchungcm

dinhchungcm Active Member

Đã được cảm ơn:
    122
    Bản 1080p do @v0minh chia sẻ:
    https://www.fshare.vn/folder/IT9LWIIUD1TP?token=1555986615

7. trilnh

Đã được cảm ơn:
    504,343
    Nghề nghiệp:
    Giáo Viên Nghệ Thuật
    Cám ơn lời khen của bác. Sub mình cũng lấy từ nguồn như bác, chuẩn rồi nhưng mình vẫn thích chuẩn hơn!:p
    Đang lên Remux cho sư phụ rồi.
    Bài viết rất hay, cám ơn @huyxnguyen nhiều. Mình cũng hay xem trang này, các bài viết hầu hết đều có kiến thức sâu và rộng. Dạo này có sub nào hay không cho mọi người thưởng thức với!

8. trilnh

Đã được cảm ơn:
    504,343
    Nghề nghiệp:
    Giáo Viên Nghệ Thuật
    Đã lên bản Remux và đang sưu tầm thêm một số tác phẩm của đạo diễn Kim Ki-duk mhư là Bin-jip (2004), Samaritan Girl (2004), Hwal (2005)... các bác đón xem nhé!

9. trilnh

Đã được cảm ơn:
    504,343
    Nghề nghiệp:
    Giáo Viên Nghệ Thuật
    Cập nhật sub Việt đã fix.

10. huyxnguyen

huyxnguyen Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,482
    @trilnh em vừa bị hỏng cái HDD, mà lại ngay cái HDD cũ chứa mấy cái film em đã dịch từ trước nên giờ làm sub lại cũng oải bác ạ :(

Bộ Shogun em đã định bắt tay vào dịch, nhưng dạo này quá nhiều việc nên vẫn chưa được gì mấy. Nhờ đứa em ở HN gửi bộ truyện Shogun vào đọc lại để lấy cảm hứng mà cũng còn chưa động tới được đây anh.

11. trilnh

Đã được cảm ơn:
    504,343
    Nghề nghiệp:
    Giáo Viên Nghệ Thuật
    Nghe mà tiếc quá! Đúng là công sức bỏ ra mà gặp chút trục trặc là mất hết cả thì buồn nhỉ. Bây giờ người dịch sub hiếm quá, có được cậu dịch phim cẩn thận và hay (nhất là phim Nhật) thì lại bận rộn. Thôi cứ từ từ, nếu có thời gian thì cậu giúp cho mọi người nhé! Hy vọng lắm đấy @huyxnguyen à!

huynhduc55 and quanghungicm like this.
  12. TPAT

TPAT Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    261
    Nghề nghiệp:
    CEO
    Ôi trời cám ơn bác nhiều lắm, bộ này em từng xem dc trên TV hồi bé nhưng hồi đó còn nhỏ nên ngu quá ko biết tìm tên phim. Hay cực :cool:

huynhduc55, phammanhhung65 and trilnh like this.
  13. giobuihathanh

giobuihathanh Member

Đã được cảm ơn:
    16
    Cái này có bị cắt cảnh hot ko cụ? em thấy mấy cảnh hot cũng hay không mang tính câu view như nhiều phim!

huynhduc55 and trilnh like this.
  14. trilnh

Đã được cảm ơn:
    504,343
    Nghề nghiệp:
    Giáo Viên Nghệ Thuật
    Mình không có bản khác để so sánh nên không biết có cắt hay không. Chỉ có điều bản này có mấy cảnh XXX không nên xem cùng trẻ em dưới 16 (theo quan điểm giáo dục của mình). Bác tự tìm hiểu vậy nhé!

huynhduc55, quanghungicm and TPAT like this.
  15. giobuihathanh

giobuihathanh Member

Đã được cảm ơn:
    16
    À, phim này em xem rồi, từ thời mấy trang làm phụ đề như KST, KITES còn mạnh cơ. Giờ thấy bác post lại nên e hỏi xem thôi ạ. Cảm ơn bác đã chia sẻ!

16. Shangri-La

Shangri-La Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    729
    Một bộ phim nhẹ nhàng thôi, lúc đầu cứ thắc mắc tại sao chú tiểu đã lấy thuyền chèo ra khỏi hồ lên núi chơi rồi mà lão sư phụ vẫn đi theo được, gần gần cuối phim mới hiểu được.

huynhduc55, TPAT and trilnh like this.
  17. hiep1999

hiep1999 New Member

Đã được cảm ơn:
    2
    bạn có phim moebius 2013 của đạo diễn kim ki duk không bản iso nguyên gốc ấy

18. fallheart82

fallheart82 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,836
    Xem phim này phải kiên nhẫn, dành tâm trí để suy ngẫm về những ý tưởng của phim; đồng ý như plot, bản tính con người thì dù có thế nào cũng khó thay đổi được.
    P/S: Cũng là một phim xem từ khi còn nhỏ về đề tài tôn giáo, có cảnh một ông Sư lội qua dòng sông, sau đó tự dùng dao lam cắt vào mình như là một kiểu khổ hạnh vậy, không biết bạn nào biết tên phim ko? Xin cảm ơn.

huynhduc55 cảm ơn bài này.
  19. farfaraway61

farfaraway61 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    383
    KARMA...!

20. trilnh

Đã được cảm ơn:
    504,343
    Nghề nghiệp: