Xin chỉ cách chuyển mã Unicode sang VNI

Thảo luận trong 'Phụ đề' bắt đầu bởi Tidusstar, 8/10/09.

1. Tidusstar

Tidusstar Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Tình hình là mình muốn chuyển cái mã của phụ đề dạng srt từ unicode sang VNI để cho cái sub2dvix đọc đc mà ko biết cách nào để chuyển . Các bạn chỉ giúp mình với

2. yuti

yuti New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Ðề: Xin chỉ cách chuyển mã Unicode sang VNI

Dùng Unikey.

Mở file sub .srt bằng notepad, select all rồi copy vô clipboard.

Click phải chuột vào icon Unikey ở system tray, chọn [Công cụ...[CS+F6]]. Chọn Nguồn là Unicode còn Đích là VNI Windows, click vô nút Chuyển mã.

Nó sẽ tự động chuyển kết quả vào clipboard, cứ past vô cái cửa sổ notepad đang mở là xong.

Chúc thành công!

3. Tidusstar

Tidusstar Member

Đã được cảm ơn:
    0

Thanks bạn mình làm đc rùi nhưng sao chuyển mã xong thì nó ra chữ ngoằn ngoèo nhỉ , có cách nào khắc phục ko bạn .
    Sau 1 hồi chuyển qua chuyển lại thì phụ đề của mình bị lỗi ở những chữ có 2 dấu trở lên , đều ra dấu hỏi hết hix

4. peterd

peterd Member

Đã được cảm ơn:
    8

nếu bị dấu hỏi nên check lại xem source srt của bạn là gì rồi chọn chỉnh lại trong unikey cho chinh xác(có thể là UTF-8).
    ------------------
    ko phải như UNICODE(2 bytes char) code đã được tích hợp sẵng trong window. VNI là code cổ điển(1byte). muốn xem được font nay phải phải install font vào trong window của bạn(search trên net để tiềm). Sau khi install xong bạn chỉnh font để display file text có thể đọc được.

Note: bạn notepad mở lên và chỉnh font để view. keep in mind the là notpad font ko có làm thay đổi nội dung hay font code của bạn.

5. Tidusstar

Tidusstar Member

Đã được cảm ơn:
    0

Thanks bạn nhìu lắm , nhưng sau mình làm đc 1 phim thì nó báo ERROR: DIVXMUX_STRNINVALD File:AudioStream .
    Rùi thử làm phim khác thì ra file divx nhưng chả thấy phụ đề đâu mới ác chứ . Bạn có kinh nghiệm xin chỉ mình với

6. pgq2006

pgq2006 New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Mình cũng đã thử rồi, nhưng tình trạng vẫn không đổi gì hết !!!
    Nên các bạn thử đổi sang bộ phần mềm này xem thế nào, mình nghĩ chắc cũng tiến triển hơn trước !!!

Chương trình chơi media all in one - link down nhanh - free
    KMPlayer 5.10
    http://www.ziddu.com/download/6836418/kmp.exe.html
    Đi kèm bộ Codec new K-Lite Codec5.10 full
    http://www.ziddu.com/download/6836501/K-liteCodec510full.zip.html
    Setup 2 bộ chương trình này là máy tính có thể chơi tất cả các media trên cõi đời này!!!
    Đầu tiên, setup kmp, kế đến setup K-liteCodec 510 full, sau cùng setup K-lite update

Rất mong được các ACE ủng hộ bộ phần mềm Cực Hay này !!!
    Chúc thành công !!!

Administrator cảm ơn bài này.