[1GB/Link] We Were Soldiers 2002 720p BluRay DTS x264-HiDt

Thảo luận trong 'Link Phim - Nhạc chờ phục hồi' bắt đầu bởi Supick, 5/9/10.

1. vuvuhongson56

vuvuhongson56 Active Member

Đã được cảm ơn:
    44
    Ðề: [1GB/Link] We Were Soldiers 2002 720p BluRay DTS x264-HiDt

Mình chỉ biết xem phim ít khi bình luận nhưng thấy các bác bình nhiều quá thì tham gia một chút về phim này.Phim MỸ về đề tài chiến tranh VN có một số phim rất hay như "Trung đội","sinh ngày mồng 4 tháng 7"...
    Phim này mình đã xem rồi cho điểm 3/10,đúng như ban gì đo nói chiến tranh hiện đai gì mà tập trung quân phi lên như chiến tranh lạnh, nhất là đoạn cuối phim hai bên giàn trận xông lên... chán!Hình như diễn viên nam chính
    bên Mỹ cũng là dv nổi tiếng đấy chứ chắc là đạo diễn kém hoạc kinh phí phim ít qúa.Nói chung phim này k được đánh giá cao.Còn dv Đơn Dương theo mình anh ấy diễn có khi lại đạt nhất không như báo trí mình lên án.Phim chiến tranh VN do ta
    làm thì mang tính tuyên truyền nhiều thành ra phi thực tế,trong phim này minh thấy Đơn Dương vào vai một chỉ huy quân giải phóng rất thật,mỗi một mệnh lệnh đưa ra rất nghiêm và mạnh mẽ cho ta cái cảm giác thật của chiến tranh...Mình có
    một vài nhận xét như thế,bạn nào quan tâm thì tải thư về xem sao

2. wildwolf91

wildwolf91 Active Member

Đã được cảm ơn:
    66
    Nghề nghiệp:
    Sinh viên

Thứ nhất: "Nó bắn người ta chết như rạ, trong khi lính nó tựa Tôn Ngộ Không, bắn hoài không chết": trong phim này, lính Mỹ cũng chết như rạ, cả đoàn trực thăng phải bay đi bay về liên tục để chở "thương binh liệt sĩ" Mỹ. Một cảnh ấn tượng trong phim: nước đỏ rực màu máu khi lính Mỹ tạt nước rửa sàn trực thăng, người phi công bị ám ảnh sau một ngày liên tục phải chở những người đồng đội không còn lành lặn (nhiều người bị bắn tan nát) về doanh trại.

Thứ hai: "Chúng diễn cảnh bộ đội VN là những chiếc bị thịt và cứ lao ra cho chúng giết": trong phim, quân VN không phải "cứ lao ra cho chúng giết", phim đã thể hiện rất rõ chiến thuật của quân VN chia cắt và tiêu diệt từng tốp địch. Dĩ nhiên có những cảnh nhiều người quân ta ăn đạn quân địch, nhưng cũng có nhiều cảnh lính Mỹ cũng bị quân ta bắn chết hàng loạt.

Và sự thật là, mình và nhiều người khác (có cả người nước ngoài nhé) sau khi coi phim này đều khâm phục quân VN. Một đoàn quân bộ binh chỉ với AK47, B40 và lựu đạn, không có tăng, thiết giáp, trực thăng, máy bay...hay khí tài quân sự hạng nặng nào, mà lại có thể quay tơi tả quân đội chính quy Mỹ trang bị tận răng, có trực thăng mang súng máy và tên lửa hỗ trợ; tiếp cận đến sát khu vực chỉ huy và đổ bộ trực thăng của Mỹ, bắt buộc đại tá Moore phải xài đến "tuyệt chiêu cuối" Broken Arrow(Mũi tên gãy): gọi không lực đến ném bom; khiến mấy sếp trên Bộ Chỉ huy phải sững sờ (mới ra quân ngày đầu tiên mà đã phải dốc toàn lực).

Nhưng với mình, mục đích của việc coi phim này không phải là để so sánh tương quan lực lượng hai bên, không phải đánh giá ai thắng ai thua, không phải để ca ngợi Quân đội Hoa Kỳ hay Quân đội Việt Nam. Cuối phim, người vợ lính Mỹ khóc vì sự hi sinh của chồng, thì người con gái VN cũng cầm cuốn nhật ký của người yêu (lính VN) chực khóc. Đó là điều bộ phim hướng tới: sự tàn khốc, những nỗi đau và mất mát chiến tranh mang lại.

Chỉnh sửa cuối: 12/8/11
  3. ntcuong266

ntcuong266 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Thanks 4 sharing.!!!

4. Katze

Katze New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Phim hay quá. Mình đã nghe phim này từ lâu rồi. Đơn Dương vì phim này mà từ một diễn viên đầy triển vọng mà phải lưu vong xứ người luôn :(
    Link die rồi, không down được, buồn quá :(

Administrator cảm ơn bài này.
  5. puppygoody

puppygoody Active Member

Đã được cảm ơn:
    172

Cám ơn bác chủ thớt. Mình thích phim của Mel Gibson đóng và làm đạo diễn.

6. luanmcse

luanmcse New Member

Đã được cảm ơn:
    1

có bạn nào up link lại dc hem chết link hết rùi

7. lanem

lanem Member

Đã được cảm ơn:
    19

thanks bạn, không biết có 1 link không vậy bạn?

8. phongtran

phongtran Member

Đã được cảm ơn:
    1

chỉ tội nghiệp chú Đơn Dương... =))

Phim này lúc chưa phát hành thì được mấy báo nhà ta ca lắm, vì lần đầu tiên có diễn viên VN đóng chung với Hollwood...
    Nhưng đến khi phát hành thì các bác biết rồi =))

9. bigmaple

bigmaple New Member

Đã được cảm ơn:
    0

link đã chết, bác kiểm tra lại dùm em với

10. vinh95

vinh95 Banned

Đã được cảm ơn:
    1

nói chung phim này xem xong cảm thấy bức xúc lắm.nếu là người Việt Nam mà bạn xem xong chắc cũng như mình thôi,ai chả có lòng tự hào dân tộc.Ngay cảnh đầu phim khi quân Pháp bị quân Việt Nam phục kích có đoạn chỉ huy quân Việt nam ra lệnh giết hết tù binh,điều đó thể hiện sự nhẫn tâm,tàn ác mà đạo diễn cố tình bóp méo như giọng điệu của bọn Ngụy phản động ngày trước.
    Cảnh thứ 2 là lúc cuối phim khi lính mỹ rút đi hết,chỉ huy quân Việt Nam ra rút 1 lá cờ mỹ bé xíu trên gốc cây rùi nghĩ thế nào lại...cắm lại.Đảm bảo ông này mà làm thế trong thời chiến (không chỉ bên ta,mà cả bên địch) đều sẽ bị xử lý nặng vì dám cắm cờ địch.
    Bộ phim này dựa trên 1 sự kiện có thật,đó là lần đầu tiên bộ đội chính quy Việt Nam chạm chán với lính Mỹ trên 1 chiến trường,cả 2 bên đều dàn quân ra để chiến đấu và cả 2 bên đều cho rằng mình thắng,nhưng sự thực thì mỗi bên thắng 1 trận,lúc đầu quân mỹ lao đao vì không quen địa hình hiểm trở,nhưng sau đó quân Việt Nam bị hỏa lực mạnh của Mỹ làm tổn thất nặng nề (trong phim là pháo binh và không quân) .Chính vì thế sau trận này quân Việt Nam rút kinh nghiệm không dàn quân đánh trực diện với lính Mỹ mà dùng lối đánh du kích huyền thoại để tỉa từng tên.
    Có thể kỹ xảo và cảnh quay hoành tráng nhưng mình không thích phim này vì nó xuyên tạc lịch sử quá nhiều.------>mình quyết định xóa phim này vì lòng tự tôn dân tộc.Bác nào ủng hộ mình thì lên tiếng nhé

11. NVN

NVN Banned

Đã được cảm ơn:
    5

xem comment của các bác mà thấy hài :)) Phim của nước nào thì nó làm nghiêng về nước đó thôi :)) Xem phim của VN thì nó đề cao người VN, xem phim Mỹ thì nó đề cao người Mỹ :)) Thế thôi =)) Chủ yếu là xem phim mình thấy dc sự tàn khóc của chiến tranh! Đã là chiến tranh thì dù chính nghĩa hay phi nghĩa, nó đều đem lại mất mát, đau thương ...

12. anpimpz

anpimpz Member

Đã được cảm ơn:
    0

Em không đủ can đảm xem những phim của Mỹ hay Trung Quốc làm về chiến tranh Việt Nam, bố em là lính, ông ấy đã mất quá nhiều trong chiến tranh rồi, bây giờ chứng kiến những kẻ bên kia chiến tuyến bóp méo sự hi sinh, tính chính nghĩa của cuộc chiến, em không chịu nổi.

13. nghoangson

nghoangson Member

Đã được cảm ơn:
    62

Khi xem canh ổng không đứng sau lưng , xem mà không để ý coi chừng PC lên đường :D

14. sir_chung

sir_chung New Member

Đã được cảm ơn:
    20

link đã chết và chú Đơn Dương cũng thế. Tiếc cho một tài năng

15. ngduy

ngduy New Member

Đã được cảm ơn:
    2

Bạn nói như kẻ kg hiểu biết, kg tìm tòi sự thật. Cho hỏi bạn đã đi vào môi trường quân đội của Việt Nam chưa tôi thì rồi đó, nếu muốn biết rỏ hãy nhập ngũ đi rồi hãy bàn tiếp
    vậy nhe!