[FSHARE][1LINK]Flying Swords of Dragon Gate (2011)_DTS_OU_FULL MÀN HÌNH_SUB VIỆT

Thảo luận trong '3D' bắt đầu bởi xeom, 6/4/12.

1. xeom

xeom Active Member

Đã được cảm ơn:
    38
    Ðề: [FSHARE][1LINK]Flying Swords of Dragon Gate (2011)_DTS_OU_FULL MÀN HÌNH_SUB VIỆT

Em nghĩ là có thể xem trực tiếp trên tv được! Vì có những phim 720p (res 1280x720) vẫn xem bình thường trên tv 3d mà anh. Vì hiện em đang ở công ty, ko có tivi để thử, phải chiều về nhà mới có thể thử được là có chắc chắn xem trên tivi 3d được hay ko! Còn xem bằng PC thì thấy ok rồi ( tối qua ở nhà rip mà được có 50% là nó crash, phải down lại bản bluray khác mới rip được)
    PS: em đang rip thử 1 đoạn full hd rồi so sánh thử xem như thế nào, mọi người đợi chút em up hình lên!

2. Connor

Connor Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    395
    Ðề: [FSHARE][1LINK]Flying Swords of Dragon Gate (2011)_DTS_OU_FULL MÀN HÌNH_SUB VIỆT

Thực ra TV LG có hai chế độ khi xem phim có res thấp hơn 1080p bác ạ. Mặc định của nó là bao nhiêu pixel thì hiển thị ngần ấy pixel, (hồi mới mua TV em phải tìm hiểu mãi vụ này, cứ cắm 720p trở xuống là có viền đen ở cả chiều ngang và chiều dọc). Nhưng sau khi vào menu chỉnh thì chỉ cần phim là 16:9 là nó sẽ tự động cho kín màn hình bác ạ. Vì vậy res thấp không ảnh hưởng gì đến việc kín màn hình hay không và vẫn có thể cắm từ usb bình thường (miễn là các codec đều hỗ trợ)

3. hdd-hdp

hdd-hdp New Member

Đã được cảm ơn:
    20
    Nghề nghiệp:
    Kinh Doanh

Em không tin lắm việc Rip kiểu này cho chất lượng không khác gì loại FullHD. Em vẫn thích thông số của nó phải chuẩn là 1920*1080, tỉ lệ 16/9, crop dc 2 viền đen trên dưới. xem 2D cũng vậy thôi, các bác thử để ý mà xem. hihi
    Anyway, thank công sức của bác!

4. xeom

xeom Active Member

Đã được cảm ơn:
    38

Đây là vài hình em chụp lại để so sánh 2 bản 1920x1080 và 1422x800 đây!
    1422
    1920
    1422
    1920
    1422
    1920
    Rồi, mọi người đánh giá xem thế nào nhé! Bản 1920 em rip với bitrate 15MBbs, 1422 bitrate là 10MBbs

5. laumam

laumam Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    2,301

Mặc đinh của TV LCD nói chung là 16:9 , chì khi nào có yêu cầu thì mới chuyển sang Ratio khác , với phim 2D thì zoom được , còn khi chuyễn qua 3D nó sẽ play theo theo phim mà thôi.với bản của xeom thì chỉ hơn bản 720 môt ít mà thôi,mất cả 2 chiều ngang và dọc ,đùng quá quan trong về mật độ , vì khi hình nhỏ thì sẽ cao và hình lớn sẽ nhõ đi , đó là quy luật. khi rip full ỡ dộ8 phân giải 1920x1080 nó ko bị bể hình và khoảng bị crop ko ảnh hưởng nhiều trên toàn bộ phim là OK rồi

6. Connor

Connor Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    395

Hình bác dùng để so sánh là 2 frame khác nhau, hình như bác chụp bằng cách ngắm thủ công thì phải, theo em bác nên dùng phần mềm cắt phim theo frame để có 2 frame giống nhau hoàn toàn thì so sánh mới chính xác được.

7. hdd-hdp

hdd-hdp New Member

Đã được cảm ơn:
    20
    Nghề nghiệp:
    Kinh Doanh

Ở đây em thấy có 2 vấn đề, 1 là Độ phân giải, 2 là Tỉ lệ hình.
    1. Rõ ràng là 1920 phải hơn 1422 chứ, bất kể trong hoàn cảnh nào, khi xem màn hình lớn thì lại càng cần FullHD
    2. Bằng cách nào đó để Crop các viền đen thì cũng rõ ràng là với 1920, nó sẽ dãn ra dể lấp đầy các phần đã Crop tốt hơn là 1422

Mặc định, TV sản xuất ra ở tỉ lệ 16/9, vậy mình cũng làm thế nào đó để hình ảnh khi chiếu lên TV cũng là chuẩn 16/9 là đảm bảo tương thích nhất và lúc nào cũng Full đầy màn hình là ok rồi.

Vài suy nghĩ thoáng qua thôi vì em không hiểu các kiến thức về Rip và chỉnh sửa phim, các bác xem thôi nhé! hi

8. magic_ho

magic_ho Banned

Đã được cảm ơn:
    221

Có bác nào down về kiểm tra trên TV 3D cổng usb chưa vậy ? mình đang có bluray 45gb, anh em nào cần thì chép về thưởng thức cho trọn vẹn. Rảnh sẽ tung bản rip sớm nhất.

9. Connor

Connor Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    395

Nói nôm na thế này cho bạn dễ hiểu nhé:
    Giả sử ta có một hình chữ nhật kích thước 1920x1080 mét
    Phim 21:9 sẽ có hai viền đen ở trên và dưới, mỗi dải 1920x140 mét
    Giờ ta cắt viền đen này đi, hình chữ nhật còn 1920x800 mét
    Sau khi cắt, hình chữ nhật vẫn ở dạng 21:9, vậy để kín được màn hình tỉ lệ 16:9 cần phải cắt hai bên nữa.
    Chiều rộng hiện tại của hình chữ nhật là 800 mét, vậy với tỉ lệ 16:9 thì chiều dài phải là 800x1422 mét.
    Vậy để có hình vuông 800x1422 mét ta cắt tiếp hai bên theo chiều rộng của hình chữ nhật.
    Bây giờ nếu hình chữ nhật phóng lên 1920x1080 mét thì không phải vẫn là hình chữ nhật cũ sao? phóng lên chỉ làm tăng dung lượng chứ không làm tăng chất lượng vì về mặt bản chất hình chữ nhật là 800x1422 mét. Cũng giống như Phim 720p upscale lên 1080p thì độ nét chỉ tương đương 720p chứ không thể nét hơn được nữa.

10. laumam

laumam Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    2,301

khi rip phim mà làm thay đổi khác đi so với bản gốc đều có những khuyết điểm. nếu quan tâm về dung lượng phim có 2 điều :
    chọn lựa codec và Bitrate , với bitrate ta có thể tùy chỉnh , với codec nếu dùng soft khó tùy chỉnh và là dân endcode chuyên nghiệp hiểu về các hàm thì mới có thể cho ra các bộ phim chấtt lượng mà dung lượng vừa phải chấp nhận được (chất lượng cũng kg thể bằng bản gốc)
    Với chúng ta ko phải dân chuyên nghiệp nên đừng quá yêu cầu khắt khe , miển là đáp ứng được nhu cầu của mọi người (ko cao quá về dung lượng , và chỉ có 1 động tác play là xem phim thôi)

11. polts

polts New Member

Đã được cảm ơn:
    5

Đúng vậy theo em nghĩ thì số điểm ảnh sẽ không thay đổi -> độ nét không thay đổi, ở đây ta cắt bớt khung hình -> mất đi 1 phần ảnh làm dung lượng giảm xuống và lại zoom lên cho đầy màn hình 16:9 điều này giống như xem cùng 1 độ phân giải nhưng trên cái màn hình to hơn nên việc hình giảm nét một chút cũng là điều bình thường giống như ta sắm cái TV21" thay cho cái TV14" vậy thôi ;)
    Em đang kéo về, tối nay săm soi xong sẽ report ke ke....

12. hungmh80

hungmh80 Active Member

Đã được cảm ơn:
    18
    Nghề nghiệp:
    Nhân viên nhà nước

Chưa ai kéo xong và trải nghiệm cả ngoại trừ chủ thớt , do vậy ai đã kéo xong bản này thì cho ý kiến để bác xeom biết .

Em bây giờ mới kéo , mạng cùn ( vì ở nhà ) khoảng hơn 1 tiếng nữa mới xong , có gì em sẽ báo cáo lại sau

13. xeom

xeom Active Member

Đã được cảm ơn:
    38

Đã test thử trên tivi LG rồi, xem được nha mọi người. Giờ còn lăn tăn về chất lượng bản rip thôi, chờ mọi người đánh giá vậy!

14. moonspirit

moonspirit Member

Đã được cảm ơn:
    6

mình đã coi phim 3D thì mình gét nhất là có 2 viền đen trên dưới coi ko đã gì hết, kím bản full màng hình càng tốt :D

15. hungmh80

hungmh80 Active Member

Đã được cảm ơn:
    18
    Nghề nghiệp:
    Nhân viên nhà nước

Đã check , em thấy với dung lượng thấp như vậy cho bản 2 tiếng , chất lượng như thế này là quá ổn rồi , so với bản Sector 7 mà bác rip không kém là mấy đâu . Đây là ý kiến của mình em thôi . Ai xem rồi cho ý kiến nhé .

Phim này cũng là phim thứ 2 của bác xeom em là người đầu tiên cho ý kiến trước đấy ( quả là trùng hợp phải không chủ thớt ) .

Không có gì nếu bác có thể rip và up thêm bản Full lên nữa để anh em kéo 2 bản về so sánh mới dễ hơn , ý kiến của mình em chỉ là khách quan thôi .

Cảm ơn sự đóng góp của bác cho AE chơi 3D ở diễn đàn .

PS : em check cả trên TV lẫn HDP qua em SS51D490 .

16. laumam

laumam Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    2,301

bận quá chưa down về để check , nhưng cho mình hỏi khi xem trên tv bằng cổng usb nó có zoom toàn màn hình hay Kg ?. Nếu zoom được thì ko cần phải làm full , rip nguyên bản cho đẹp khi xem chỉ cần zoom toàn hình là được

17. rayan9966

rayan9966 New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Nghề nghiệp:
    Sinh Viên

Đang kéo chắc tới sáng xong..mạng cùi. Hy vọng vừa đẹp mà vừa thơm nữa.

18. hungmh80

hungmh80 Active Member

Đã được cảm ơn:
    18
    Nghề nghiệp:
    Nhân viên nhà nước

Full màn hình bác ạ , nếu có điều kiện bác rip xem sao .

Theo em biết nếu là phim 3D bản 21:9 zoom lên có xem được đâu nhỉ , 2D thì có thể zoom lên được , em thử zoom lên trên HDP rồi có xem được đâu

PS : bác zoom kiểu gì hướng dẫn cho em với .

19. xeom

xeom Active Member

Đã được cảm ơn:
    38

Không zoom được đâu bác ơi! Scale cho full màn hình thì đúng hơn! Nếu muốn bỏ 2 lằn đen thì bắt buột phải crop thôi! Em đã thử rồi nhưng ko được (trên tivi LG thụ động và SS chủ động)

20. laumam

laumam Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    2,301

vấn đề là ở chổ khi rip sang chuẩn 16:9 không crop , vẫn là nguyên bản nên khung hình vẫn nguyên vẹn (dĩ nhiên là còn 2 vach đen), khi xem trực tiếp trên TV3D chỉ cần zoom lên là toàn màn hình, còn vấn đề dung lượng phim thì tùy chỉnh thôi