Giải quyết vụ việc thành viên Jimminam2000 lừa đảo chiếm đoạt tài sản.

Thảo luận trong 'An Ninh Trật Tự' bắt đầu bởi phambao1978, 6/7/10.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. lyquochien

lyquochien New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Ðề: Giải quyết vụ việc thành viên Jimminam2000 có dấu hiệu lừa đảo chiếm đoạt tài sản.

Cảm ơn bác Đạt, không ai trach bác cả vì đối tượng cố tình như vậy

Theo mình thì đưa ra công an thôi, 7 bác khác ý kiến thế nào ? Nếu nhất trí thì chúng ta gặp nhau làm đơn tố cáo tập thể cùng các bằng chứng.

"Lưới Trời lồng lộng, chạy đâu sao thoát, 1 ngày sau song sắt bằng nghìn thu ở ngoài"

2. phambao1978

phambao1978 Member

Đã được cảm ơn:
    8
    Ðề: Giải quyết vụ việc thành viên Jimminam2000 có dấu hiệu lừa đảo chiếm đoạt tài sản.

1. Bạn Đạt đâu có lỗi gì. 7 anh em chúng tôi muốn bày tỏ lòng cám ơn đối với sự nhiệt tình của anh trong quá trình giải quyết vụ việc còn chẳng hết ấy chứ.
    2. Đối với một người như Nam: Không coi danh dự, uy tín, lời nói, lời cam kết của mình ra gì, sẵn sàng viết đủ các loại giấy tờ kể cả là để làm bằng chứng để đưa ra pháp luật giải quyết cũng không chút ngại ngần nên mình có thể kết luận là Nam đã có chủ định lừa đảo chiếm đoạt tài sản của 8 anh em chứ không phải là do gặp rủi ro trong kinh doanh. Việc hứa hẹn của Nam nhằm mục đích kéo dài thời gian được thêm ngày nào tốt ngay đấy.
    3. Anh em ta đã làm hết tình đối với Nam rồi. Bây giờ phải nhờ tới pháp luật ra tay giải quyết thôi. 7 anh em tôi đã làm giấy uỷ quyền cho anh Đạt làm đại diện để giải quyết vụ việc với pháp luật. Việc này mình sẽ tham khảo ý kiến anh em và trao đổi lại với Đạt.

3. minhhaimdc

minhhaimdc Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,617
    Nghề nghiệp:
    Kỹ sư máy mỏ

Tiền ơi là tiền=;

4. Tuan83

Tuan83 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    260

Ngay từ tháng trước khi Nam thất hứa nhiều lần em đã nghĩ đến dấu hiệu lừa đảo rồi nhưng các bác có lòng tin hơn em. Cũng may số tiền còn lại của em ít hơn các bác nhưng em nghĩ vụ này phải làm đến cùng thôi.

5. lyquochien

lyquochien New Member

Đã được cảm ơn:
    1

bác Bảo thay đổi lại tên topic, bây giờ ko còn là "dấu hiệu" nữa rồi, nên xóa 3 chữ có dấu hiệu đi.

Gửi BQT : Được biết nghi phạm vẫn đang kinh doanh dưới 1 nick khác. Để tránh cho 1 vụ lừa đảo thứ 2 xẩy ra và giữ uy tín cho HDVN, thiết nghĩ BQT nên điều tra & ban nick/IP đó, đồng thời có cảnh báo trong trung tâm TM

6. phambao1978

phambao1978 Member

Đã được cảm ơn:
    8

Mình đã pm cho Đạt để bàn cách giải quyết. Đạt xem xét và trả lời sớm cho mình nhé.

7. hdat

hdat New Member

Đã được cảm ơn:
    1

PM của Bảo mình thấy bạn nên post ra đây luôn đi.

8. phambao1978

phambao1978 Member

Đã được cảm ơn:
    8

Chào Đạt.
    Như vậy là Nam đã cố ý lừa đảo 8 anh em ta. Bây giờ chắc vụ việc sẽ phải đưa ra pháp luật để giải quyết.
    Mình và 6 anh em ở tỉnh khác đã có giấy uỷ quyền cho Đạt làm đại diện giải quyết vụ việc này. Đạt có thể nhận lời được không?
    Nếu được thì nhờ Đạt hỏi xem bọn mình cần phải gửi thêm những giấy tờ gì để đủ bằng chứng, cơ sở pháp lý.
    Mình nghĩ nếu đưa ra pháp luật giải quyết mà từng người riêng lẻ thì cơ quan công an sẽ chưa xem xét đâu hoặc nếu có thì sẽ đưa sang khung xử nhẹ hơn nhiều so với tính chất vụ việc. Nếu cả 8 người có đơn tố cáo tập thể, số tiền bị lừa đảo lên tới 100 triệu đồng thì công an sẽ nhảy vào cuộc ngay.
    Theo mình biết, nếu cơ quan pháp luật thụ lý vụ này mà Nam vẫn không trả tiền thì sẽ bị phạt tù từ 2 năm đến 7 năm theo mục e khoản 2 điều 139 Bộ luật hình sự:
    "Điều 139. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản
    1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
    a) Có tổ chức;
    b) Có tính chất chuyên nghiệp;
    c) Tái phạm nguy hiểm;
    d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;
    đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;
    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
    g) Gây hậu quả nghiêm trọng."

Anh em ta đã sát cánh trong thời gian qua, mong Đạt tiếp tục nhận lời giúp anh em ngoài Bắc để giải quyết nốt vụ việc nhé. Mất tiền là một chuyện nhưng cảm giác bị lừa đảo là rất ức. Qua cơ quan pháp luật nếu anh em ta không lấy được tiền nhưng thấy Nam bị trừng phạt thích đáng thì cũng đỡ bực.
    Các chi phí nếu phải giải quyết với pháp luật thì Đạt cứ thông báo cho mình để mình báo lại cho anh em nhé.
    Cám ơn Đạt.

9. Tuan83

Tuan83 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    260

Em ủng hộ ý kiến của bác phambao1978

10. lyquochien

lyquochien New Member

Đã được cảm ơn:
    1

nhất trí đưa vụ này ra pháp luật, kể cả mất thêm tiền án phí.

Mong bác Đạt tiếp tục "ăn thua đến cùng" cùng chúng tôi.

11. pingan

pingan New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Nhất trí với ý kiến của các anh em. Rất mong tiếp tục được anh Đạt nhiệt tình giúp đỡ.

Kiện ra tòa dân sự thì theo em biết hiệu lực thi hành của bản án không cao. Còn tố cáo ra công an có thể thời gian, thủ tục hơi phức tạp - vì vậy em nghĩ anh Đạt nên hỏi rõ các giấy tờ, thủ tục, chi phí cần thiết rồi báo lại cho anh em trước.

Cảm giác bị lừa là rất bực mình, phải làm cho ra nhẽ và để những người khác không rơi vào hoàn cảnh tương tự nữa.

12. jimminam2000

jimminam2000 New Member

Đã được cảm ơn:
    37

mình xin lỗi các bác,hôm nay anh Đạt và bác Bằng có đến chổ mình để hỏi lần cuối về vụ việc nhưng một lần nữa mình lại làm họ thất vọng.
    Việc mình đang dùng nick khác để bán hàng kiếm tiền hoa hồng là có thật nhưng là bán buôn bằng tiền mặt chứ không chuyển khoản gửi hàng nửa

Mình xứng đáng nhận sự trừng phạt vì cái tình của mọi người cũng phải có giới hạn,hàng ngày mình cũng ăn ngủ không yên vì khoản nợ này,thu nhập thực tế chẳng bao nhiêu,tài sản cũng không còn gì giá trị.Cái mất mát lớn nhất của mình là lúc này có lỗi với anh em,có lỗi với vợ con...

cảm giác có lỗi với người đã đối xử tốt với mình thật không dễ chịu chút nào,em xin lỗi anh Đạt nhiều lắm...

lời cuối mình xin khẳng định khoản tiền phải trả cho các bác trước cơ quan pháp luật và họ sẽ xử lý khi mình không có khả năng chi trả tại thời điểm này,cám ơn mọi người đã đối xử chân tình và xin lỗi những anh em bị hại và anh em HD vietnam

13. Tuan83

Tuan83 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    260

Chỉ nói như này thôi sao, đợi anh Đạt về thông báo lại tình hình cho anh em. Có lẽ a Nam cần xa vợ vài năm để lao động rồi.

14. HDVNAdmin

HDVNAdmin Ban Quản Trị

Đã được cảm ơn:
    44

Sự việc đã đủ căng thẳng, kể từ giờ phút này, bất cứ nick nào không liên đới đến vụ việc cố tình post bài dưới bất cứ lý do gì sẽ bị ban nick. Nếu muốn giúp, hãy sử dụng chức năng PM. Mong các bạn hiểu và hợp tác.

15. hdat

hdat New Member

Đã được cảm ơn:
    1

(hdat xưng mình với Nam)
    Nếu là đàn ông thật sự thì đừng có buôn lời than vãn xót xa như vậy, bản thân Nam bây giờ không những lừa gạt được tất cả mọi người, gia đình, vợ con mà Nam còn lừa dối chính cả bản thân mình. Nam đã từng cho mình là thằng ngu thì mình sẳn sàng chấp nhận nhưng Nam nên biết 1 điều đó là điều quá may mắn cho Nam, chứ mình mà khôn thì...có lẽ bây giờ Nam không thể lên đây để "rên rĩ như bà đẻ" như vậy.
    Điều thứ 2 mình nói cho Nam biết, bây giờ cho dù Nam có tạo 100 cái nick ở 100 diễn đàn khác nhau thì ngu như mình cũng biết huống chi....!? Vấn đề bây giờ cho dù Nam có làm ăn chân chính thế nào đi nữa thì 1 thằng ngu như mình cũng đủ làm cho việc mua bán đó thất bại. Nhưng mình sẽ không làm đâu, đạo đức tối thiểu của 1 con người không cho phép mình làm như thế và vì còn phải để lại đức cho con cháu mình sau này.
    Điều thứ 3 mình xin hỏi Nam là Nam có phải là 1 người đàn ông thật sự!!!??? Nếu mình trong hoàn cảnh của Nam thì mình nói thẳng "em đã lỡ lừa các anh em rồi bây giờ em ngộ nhận ra và ăn năn nhưng em nói thẳng là em không thể nào trả lại tiền được cho anh em nữa, anh em có chém giết em em cũng không có tiền trả lại" , nếu Nam có can đảm nói lời như thế thì mình: (hdat) vui vẻ sẳn sàng xóa bỏ hết khoảng Nam nợ và vui vẻ xin được bắt tay Nam vì Nam đúng là 1 " Nam Nhi Chi Chí".
    Và điều sau cùng là cuối cùng Nam không thể lẩn tránh mãi với những lời "hứa hẹn hoa mỹ" đó cộng với lổ thủng che dấu gia đình, vợ con bấy lâu nay và việc chạy đua với những toan tính. Nên Nam đã " hoạch tẹc trong khả năng hiểu biết của mình" ra là bây giờ không đủ khả năng trả nợ và chờ đến phán quyết của tòa mới tính tiếp à!!!???. Nam à, mình cũng xin được nói thẳng ra là dù mình là 1 người ngu nhưng bây giờ mình mà đi kiện thì chả khác nào rơi vào "bẫy" của Nam à!? Bây giờ mình cảm thấy khôn ra vì chính Nam đã "chỉ bảo" mình.
    Cũng có thể đây là lần cuối mình nói với Nam, và sao này với mình có thể gặp nhau ở đâu đó mình sẽ coi Nam như 1 người không từng quen biết.

Chỉnh sửa cuối: 26/7/10
  16. lyquochien

lyquochien New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Qua trao đổi đt, mình hiểu suy nghĩ của Đạt và càng thấy ở đâu lúc nào cũng có những người tốt

* Dùng từ Kiện ở đây chưa chính xác. Kiện dùng cho các vụ tranh chấp dân sự, kinh tế bình thường. Ở trường hợp này chúng ta có thể tố cáo tội phạm với công an (bất kể tại HN hay TP HCM nơi nạn nhân hoặc nghi phạm cư trú). Với những chứng cứ rõ ràng cùng nhiều người bị hại thì việc bắt tạm giam không quá 48h.

17. minhhaimdc

minhhaimdc Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,617
    Nghề nghiệp:
    Kỹ sư máy mỏ

Nếu lần cuối Nam nói rõ sự thật 100% chuyện này, anh em cảm thấy đỡ bức xúc.
    Điều cuối cùng mình mong muốn! Sau đó mình sẽ quên để xem Film cho thanh thảnB-)

18. Tuan83

Tuan83 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    260

Theo cách nói của anh Đạt cứ nói thẳng là không trả nổi nợ thì cho qua sao anh? Em thì không rõ về luật tố tụng lắm nhưng theo em không thể kẻ lừa dối này nhởn nhơ thế này được. Đã lừa đảo mọi người rồi vẫn lập nick để bán hàng ăn % nói ra không thể ngửi nổi. Cho em hỏi bác Đạt gia đình ô Nam này biết sự việc chưa ạ? Nếu gia đình ô ý biết rồi mà vẫn kệ sự sống chết của ông ý thì thực sự ô ý đối với gia đình cũng chả là cái gì cả. Một con người như vậy mà đáng để xã hội thương cảm à? Đọc comment của các bác em thấy phục các bác về sự cảm thông quá.

19. hdat

hdat New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Gởi các bạn trong cuộc!
    Hôm nay 11h45 mình có cuộc gặp mr Bằng (như đã thống nhất từ chiều hôm qua). 12h mình và Bằng đến thẳng nhà Nam, người mình và Bằng gặp đầu tiên là 1 người phụ nữ khoảng 29 tuổi tay đang bồng 1 đứa bé khoảng 4 tháng tuổi tự xưng là vợ Nam với nét mặt vô cùng ngạc nhiên khi mr Bằng giới thiệu và đi thẳng vào vấn đề. Sau khi mr Bằng đưa ra những bằng chứng và trình bày các vấn đề thì mình và Bằng mới biết được là Nam đã lừa dối cả vợ và con. Vợ Nam có nói là để gọi cho Nam nói chuyện trực tiếp với Bằng và câu đầu tiên Nam nói với Mr Bằng là " Có chuyện gì không Bằng?" Câu nói này các bạn nghĩ sao, không lẽ Bằng điện thoại cho Nam bằng chính số điện thoại nhà Nam để nói chuyện chơi sao?....dù mình và Mr Bằng đã đưa ra thời hạn cho Nam là 30 phút nữa để Nam đem tiền về trả nhưng sao đó là lời trả lời nói sáo rỗng của Nam " khoảng 6h tối đi mình về nói chuyện"
    Mình nhận thấy rằng vợ Nam là 1 người biết chuyện và có nói cho mình và Bằng là " các anh thương tình đừng đưa anh Nam ra tòa vì ảnh mà đi tù rồi em và con Nam không biết phải như làm sao, nhà ảnh chỉ còn có mẹ ảnh thôi còn gia đình em mẹ thì mất chỉ còn ba thôi nên không có thể giúp đỡ gì cho tui em..."
    .....................................
    Mình và Bằng ra về...............
    Tới đây mình cũng thật lòng xin cảm ơn Mr Bằng, anh Chip và BQT đã hết sức gíup đỡ các bạn trong cuộc.
    Và bây giờ đây thì mình cũng xin các bạn hãy cho ý kiến để giải quyết vụ việc này và cũng xin các bạn hãy suy nghĩ thật kỹ các phương án tối ưu, mình cũng đã có phương án tương đối cụ thể cho việc này nhưng trước hết mình xin ý kiến của các bạn.
    Các bạn có ý kiến gì thì post thẳng trên đây để các bạn và BQT cùng theo dõi và đóng góp ý kiến. Các bạn nào có ý kiến gì khác ngạị nói ra thì pm riêng cho mình. Cũng xin BQT xí xóa nhắc nhỡ cho các bạn nào lỡ post bài hơi quá ( vì bức xúc), nhưng mình mong muốn là mình và các bạn đều là những người rất lịch sự nên không có điều gì đáng tiếc xảy ra. Thân chào các bạn cùng toàn thể anh em BQT diễn đàn.

20. Tuan83

Tuan83 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    260

Anh Đạt PM riêng ý kiến của anh cho anh em đi.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.