Hướng dẫn add hard sub vào video (phụ đề tích hợp trong MKV và phụ đề rời) bằng Format Factory

Thảo luận trong 'Phụ đề' bắt đầu bởi condonhan, 10/7/12.

1. condonhan

condonhan Active Member

Đã được cảm ơn:
    27
    Đang trong thời gian chờ thực tập nên lập chủ đề này hướng dẫn bà con cách add hard-sub vào video (và chuyển đổi định dạng nếu cần) để có thể xem trên youtube và đầu DVD mà không mất phụ đề. Chủ đề này hướng dẫn add hard-sub cho loại sub được kèm sẵn trong MKV và sub rời có định dạng ASS, SRT.... Trên hdvietnam chúng ta đã có thread na ná thread này nhưng chưa đầy đủ nên mong là thread này sẽ cung cấp đầy đủ thông tin hơn.
    Là chủ đề đầu tiên, mong các bác đừng chém mạnh tay.

Chúng ta cần Format Factory, chương trình chuyển đổi video mạnh mẽ mà miễn phí, download tại:
    Mã:
    http://www.formatoz.com/

và một chương trình gì đó chơi được file MKV, mình khuyến nghị Splash PRO EX, download tại:

Mã:
    http://mirillis.com/en/products/splashexport.html
    License là : man8V-Mb#gl-q8lHe-iab1i-YUvcf-MzoFJ
    Nhớ chặn với firewall

Bước 1: Chạy Format Factory, Chọn Tác vụ/Tùy chọn/Phông chữ và duyệt tới file font mà bạn cần, khuyến cáo font Times New Roman, copy từ folder Font trong Control Panel của Windows 7
    Bước 2: Trong Format Factory, chọn mục Video, và chọn định dạng out mà bạn muốn, mình chọn AVI để ghi DVD cho nhanh, rồi Thêm tập tin video mà bạn muốn
    Bước 3: Sau khi chọn file video mà bạn cần rồi chọn Thiết lập, Phụ đề tích hợp (ở đây mình chọn file MKV có cả sub tích hợp và sub rời để các bác dễ hiểu)

Bước 4: Có 2 lựa chọn:
    Lựa chọn 1: Add sub rời: chọn dòng Phụ đề tích hợp, nhấp vào dấu ... để tìm đến file sub ASS, SRT.... và chỉnh Chỉ mục luồn phụ đề là Không, các bác có thể chỉnh độ lớn chữ phụ đề tùy ý ở dòng Kích thước phụ đề (nếu muốn)
    Lựa chọn 2: Add sub tích hợp sẵn trong file MKV: các bác mở file MKV bằng Splash/ nhấp phải vào cửa sổ Splash và để mouse vào Subtitle track, ở đây, film có 1 sub english được tích hợp sẵn và chỉ số của sub english này là 01 (Subtitle 01)
    Các bác quay lại Format Factory. Sau khi chọn file video mà bạn cần rồi chọn Thiết lập, Phụ đề tích hợp. Các bác không đá động gì tới dòng Phụ đề tích hợp nhé (để trống, nếu lỡ chọn file sub rồi thì nhấp chuột vào rồi xóa đi), chỉnh phần Chỉ mục luồn phụ đề là 0, do sub english tích hợp có chỉ số là 01. Nếu file có nhiều sub tích hợp thì chọn Chỉ mục luồn phụ đề là n-1 nếu sub cần add có chỉ số là n, nghĩa là nếu sub có trị số là 02 thì chọn Chỉ mục luồn phụ đề là 1... Và chỉnh độ lớn phụ đề ở dòng Kích thước phụ đề (nếu muốn).
    Bước 5: Nhấp Đồng ý 2 lần rồi Start convert.
    Hoàn tất, chúc các bác thành công.

Chỉnh sửa cuối: 11/11/12
    bomgia, Baubun0812 and tanriddle like this.
  2. condonhan

condonhan Active Member

Đã được cảm ơn:
    27
    Ðề: Hướng dẫn add hard sub vào video (phụ đề tích hợp trong MKV và phụ đề rời) bằng Format Factory

updated..........

3. cuocdoilangtu

cuocdoilangtu Member

Đã được cảm ơn:
    0
    mình convert 1 phim qua đuôi .avi nhưng chưa có add sub vào,giờ bỏ thêm 1 sub .srt đã đổi giống tên phim đó và chép vào USB mang ra đầ DVD coi.vậy không biết nó có hiện sub cho mình không hả bạn.

4. huyencuaanh

huyencuaanh Banned

Đã được cảm ơn:
    1
    Ðề: Hướng dẫn add hard sub vào video (phụ đề tích hợp trong MKV và phụ đề rời) bằng Format Factory

hay quá .....................hay quá .....................hay quá .....................

5. condonhan

condonhan Active Member

Đã được cảm ơn:
    27
    Ðề: Re: Hướng dẫn add hard sub vào video (phụ đề tích hợp trong MKV và phụ đề rời) bằng Format Facto

cái này mình cũng không biết vì chưa bao giờ cắm usb vào DVD xem. tốt nhất là bác dùng FF add vào file AVI của bác dưới format output vẫn là AVI là được rồi

6. tyramis

tyramis New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Cảm ơn bạn đã hướng dẫn chi tiết nhưng mình bị trường hợp thế này:
    Mình có 1 file mkv và 1 file srt cùng tên => mục đích là cho ra 1 file mkv mới có phụ đề cứng. Mình làm theo lựa chọn 1 của bước 4 (chỉnh chỉ mục luồn phụ đề là "Không") thì không xem được phụ đề => mình làm lại => chỉnh chỉ mục luồn là "0" ( số 0) thì đọc được, rất đẹp. Nhờ bạn gỉai thích thêm về phần "chỉ mục luồn phụ đề" để mình hiểu rõ hơn.
    Mục đích mình cần là: add hardsub vào file mkv dung luợng lớn, sau đó cắt nhỏ ra để chép vào điện thoại.

7. devil2104

devil2104 New Member

Đã được cảm ơn:
    1

thanks....................

8. daiveo

daiveo New Member

Đã được cảm ơn:
    0

mình thì ra 2 phụ đề liền

9. condonhan

condonhan Active Member

Đã được cảm ơn:
    27

bạn có load phụ đề trước khi chỉnh chỉ mục luồn phụ đề là "không" không?

10. magiclongst

magiclongst Member

Đã được cảm ơn:
    1

mình cũng ra 2 phụ đề liền cứ chóp tắt rất khó chịu mà k bik cách sửa ><

11. condonhan

condonhan Active Member

Đã được cảm ơn:
    27

Chỉ mục luốn phụ đề là "Không", nghĩa là không dùng phụ đề tích hợp sẵn trong MKV, bạn duyệt tìm file phụ đề bằng cái nút ... trên phụ đề tích hợp là được rồi

12. pe90

pe90 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

fille mkv goc cua minh la 8gb ,sau khi lam cac buoc all to mkv, add sub,and sub stream thi size dam xuong chi con 335mb...lieu chat luong phim co dam ko ban. Thanks

13. the_calm_dawn

the_calm_dawn New Member

Đã được cảm ơn:
    222

Sao lại giảm nhiều vậy :-? bác thử up ảnh lên mọi người xem nào :D

14. condonhan

condonhan Active Member

Đã được cảm ơn:
    27

cái này lạ đấy. bác xem thì thấy chất lượng có bị giảm gì không?

15. thanhhdung78

thanhhdung78 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

các bạn cho mình hỏi...sao mình dùng FF để convert hay add sub đều kg thấy FF hoạt động gì cả...mình đang dùng bản 2.96..mình add sub cho film nặng khoảng 3G mà đợi hoài chẳng thấy FF lên phần trăm nào cả..!!

16. hdvietnam-guest

hdvietnam-guest New Member

Đã được cảm ơn:
    1

thanks bạn nhé :D

17. netmexanh

netmexanh Member

Đã được cảm ơn:
    44
    Nghề nghiệp:
    KTV Máy tính

mềnh cũng vậy, đang dùng win7, làm đủ các bước mà không thấy chạy

18. condonhan

condonhan Active Member

Đã được cảm ơn:
    27

cái file cũa bác có tên file không hợp lệ (hoặc nằm trong thư mục không hợp lệ). không hợp lệ ở đây có nghĩa là bác đặt tên file hoặc folder bằng tiếng Việt đấy. bác sửa lại không dấu là được thôi.

19. condonhan

condonhan Active Member

Đã được cảm ơn:
    27

có thể là do tên file hoặc folder không hợp lệ. hoặc là do máy bác yếu quá (khả năng này thấp). bác kiểm tra lại xem sao nhé.

20. champion1072

champion1072 Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Nghề nghiệp:
    Sinh Viên
    lâu lâu cũng bị lỗi error gì đấy khi add hard sub bằg format factory :D