Hướng dẫn sử dụng EAC (Exact Audio Copy) để BURN/RIP AudioCD

Thảo luận trong 'Lossless Albums' bắt đầu bởi arryo, 10/12/09.

1. doanxem

doanxem Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    312
    Nghề nghiệp:
    ...
    Ðề: Hướng dẫn Rip nhạc sử dụng EAC (Exact Audio Copy)

thì e đi copy các allbum nhạc vàng của tuấn vũ năm 89 hoặc cũ hơn nên chắc là như vậy.

2. congftu

congftu New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Thanks bác nhá đang thử

3. arryo

arryo Active Member

Đã được cảm ơn:
    81

Nhạc VN thường ít có trong database, ít nhưng không phải là không. Điển hình như bác AngelaAnh ấy, bác rip mấy album Viet Nam đều nằm trong database cả.

4. tnkien

tnkien Member

Đã được cảm ơn:
    9

Thật hữu ích cho cái tai ngứa triền miên của mình.

5. hcl12345

hcl12345 New Member

Đã được cảm ơn:
    12

Cho hỏi với máy mình cũng không hiện Use AccurateRip with this drive để chọn, mặc dù mình đã tìm đúng optical drive rồi. Làm thế nào tiếp vậy?

Thanks.

6. arryo

arryo Active Member

Đã được cảm ơn:
    81

Nếu không có thì phải chịu thôi bạn ơi. Đành phải dùng EAC mà bỏ qua option accurate rip vậy. Nếu được, bạn thử sử dụng một máy khác/ổ optical drive khác xem sao. Nhớ nối internet khi cài EAC nhé

7. NhuQuynhCF

NhuQuynhCF New Member

Đã được cảm ơn:
    868

arryo cho hỏi ở phần burn mình dùng nero liệu có ổn không vậy?

8. arryo

arryo Active Member

Đã được cảm ơn:
    81

ổn theo nghĩa nào? Nếu muốn chất lượng OK, ko đòi hỏi y như đĩa gốc thì dùng burrrn cho nó đơn giản.

Đã update bài viết, bổ sung phần hướng dẫn burn CD

9. NhuQuynhCF

NhuQuynhCF New Member

Đã được cảm ơn:
    868

Ý mình muốn hỏi là dùng nero để ghi đó chứ không dùnh EAC. Nếu dùng nero thì không cần phải chuyển đổi gì hết.

10. arryo

arryo Active Member

Đã được cảm ơn:
    81

Ý mình nói là nếu đã muốn dùng nero thì dùng burrrn cho nó nhẹ nhàng, cũng đâu cần phải chuyển đổi gì.

Còn chỉ có EAC mới cho ra bản burn tốt nhất mà thôi (nếu config đúng). Nero hay burrrn thì cũng chỉ cho ra bản burn tương đối tốt, chứ không phải the best

11. arryo

arryo Active Member

Đã được cảm ơn:
    81

Đã phát hiện ra nguyên nhân giải thích tại sao rất nhiều bạn không thể bật được chức nằng Use AccurateRip with this drive. Đó là do khi khởi động EAC ngay từ lần đầu, các bạn chưa đưa đĩa gốc (đĩa xịn của nước ngoài) vào. Nếu các bạn config EAC lần đầu dùng đĩa Việt Nam thì chức năng này sẽ ít có khả năng được bật, vì không nhiều đĩa VN nằm trong cơ sở dữ liệu của accurate rip

Biện pháp khắc phục như sau:

- Uninstall EAC
    - Xóa thư mục EAC trong program files
    - Xóa thư mục AccurateRip trong C:\Documents and Settings\Administrator\Application Data
    - Vào registry xóa key: HKEY_CURRENT_USER\Software\AWSoftware\EAC và key: HKEY_CURRENT_USER\Software\Illustrate\dBpowerAMP

Khi chưa bỏ CD nào vào thì chức năng bị mờ:

Khi bạn bỏ 1 CD vào, EAC sẽ kiểm tra xem cái đĩa của bạn có nằm trong cơ sở dữ liệu của Accurate Rip hay không, nếu có EAC tự động tìm giá trị Offset cho ổ quang của bạn và chức năng Accurate rip được bật như theo hình. NẾu CD của bạn chưa có trong database thì bạn phải lần lượt bỏ vào các đĩa khác vào (khuyến khích dùng đĩa ngoại vì xác suất đĩa ngoại nằm trong cơ sở dữ liệu của Accurate Rip cao hơn) cho đến khi nào accurate rip được bật thì thôi.

Bạn nhớ nhấn configure chứ đừng nhấn close, mất khoảng 5'-10' để cho máy config, sau khi config xong, nếu bạn thấy một bảng như thế này có nghĩa là Accurate RIp đã được kích hoạt

Kiểm tra lại phần accurate rip trong configuration cua EAC:

Và như các bạn thấy, chức năng đó đã hết mờ và hiện lên đúng các giá trị offset

Như vậy kết luận tạm thời lý do không bật được accurate rip là có lẽ là:

- tất cả các CD bạn cho vào đều không nằm trong accurate rip
    - Bạn cho CD vào nhưng khi bảng accurate configure hiện ra, các bạn nhấn close thay vì nhấn configure
    - Ổ optical drive của bạn không support chức năng accurate rip

Nếu vẫn không phải những nguyên do trên thì mình sẽ test thêm trên nhiều máy khác nhau xem sao.

Chỉnh sửa cuối: 17/1/10
  12. hcl12345

hcl12345 New Member

Đã được cảm ơn:
    12
    Ðề: Hướng dẫn sử dụng EAC (Exact Audio Copy) để BURN/RIP AudioCD

Đọc qua đã thấy lý do chính đáng rồi. Sẽ thử ngay.

Thank u nhìu.

13. TDHien59

TDHien59 Member

Đã được cảm ơn:
    53

Bằng hữu có ổ đĩa xịn quá, tôi đang dùng CDRW Plextor, nay muốn kiếm thêm DVDRW Plextor mà khó quá.

14. arryo

arryo Active Member

Đã được cảm ơn:
    81

Cái bạn dùng để burn/rip nhạc mới là xịn đó. Không biết ổ mình có bị sao không, chứ cứ rip mấy cái đĩa VN là thể nào cũng bị lỗi, toàn phải mang sang máy khác rip thì OK
    :(

15. phucera

phucera Member

Đã được cảm ơn:
    0

Thank you bác chủ thớt!!

16. KET

KET New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Bạn cho hỏi, nếu rip nhạc mà thiếu use accurate rip with this drive thì ảnh hưởng đến kết quả thế nào ạ. Mình làm theo hướng dẫn của bạn nhiều lần rồi mà nó cứ ẩn không chọn được, cả PC lẫn laptop. Còn cách nào khác nửa không bạn? Cám ơn bạn vì bài viết hữu ích này.

17. arryo

arryo Active Member

Đã được cảm ơn:
    81

Bạn làm thử cái mình vừa post ở mấy post trên xem sao:

http://hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=403386&postcount=31

Accurate rip quan trọng thế nào?

Đây là tính năng rất quan trọng trong quá trình rip đĩa. Một file được nén ra có free from error hay không. Vậy cái error free này nó so sánh với cái gì? Nó so sánh với các đĩa gốc khác đã được người dùng upload lên đấy dựa trên thông tin trong quá trình nén đĩa

Tất nhiên, không phải album nào cũng nằm trong database đấy, điển hình là các album VN, tuy nhiên mình có rip thử 1 album VN (Thanh Lam & Hà Trần), thì mình thấy album này có nằm trong database của accurate rip nên bản rip của mình là Accurately Ripped (tức là chắn chắn không phải rip từ đĩa TQ hoặc là rip từ đĩa chép). Nhưng những album không nằm trong database thì không thể kết luận thế được, vấn đề là do nó chưa có mặt trong database thôi. Hoặc nhiều khi cùng một album nhưng có CD rip ra thì là accurate rip, có CD thì không, đơn giản là vì 2 CD đấy được sản xuất ra ở những batch khác nhau (khác pressing).

Hy vọng giải thích được phần nào cho những bạn đang thắc mắc

18. -NQH-

-NQH- Member

Đã được cảm ơn:
    18

mình thấy mọi người có vẻ thần thánh hóa cái Accurate rip quá rồi đó, theo mình biết nó chỉ là so sánh cái đĩa mình có với cơ sở dữ liệu của nhiều người khác để coi CD của mình có phải là dĩa gốc không.
    Cứ thiết lập như bác hay chị Arryo hướng dẫn cho ổ quang và compress, rip cái CD mà mình biết chắc là dĩa gốc thế là ok.

Chỉnh sửa cuối: 13/1/10
  19. arryo

arryo Active Member

Đã được cảm ơn:
    81

NGoài chuyện nó giúp mình (phần nào) biết được album mình download về có phải được rip từ đĩa gốc hay không, hơn nữa nó còn cho mình biết bản rip đấy là 100% error free hay không, như vậy khi download về biết được chắc chắn là bản đấy không bị lỗi. Đó là lý do tại sao, cùng một album có rất nhiều người rip, up lên mọi nơi, mọi chỗ, tại sao bạn lại chọn một album có log 100% để down mà không chọn 1 album khác?

Đặt trường hợp mình là người tự rip, tự upload lên đâu đó, đặc biệt là music tracker nó đều có phần tự động check log. Đã mất thời gian rip và up lên rồi mà nó không chấm 100 điểm cũng thấy tức chứ đúng không. HÔm qua vừa dùng logchecker cho một bạn rip theo cái config default của EAC, log checker chấm -59/100 điểm, không biết thì không sao, chứ biết rồi tại sao không làm cho đúng.

Thực ra, những vấn đề thế này, chỉ có upload/download lên music tracker thì mình mới có thể nhìn ngay vao log trước khi quyết định download. Nhưng hiện nay, trên các host direct như avax, các uploader đã bắt đầu post cả các bản log của họ vào phần description luôn rồi, lục lại mấy cái post từ 4,5 trước thì làm gì có.

20. doanxem

doanxem Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    312
    Nghề nghiệp:
    ...

Use AccurateRip with this drive cái này là do quá trình rip ngay lúc đầu chị à,cách khắc phục theo như e dùng là có 1 đĩa gốc chuẩn bị sẵn,mở EAC chọn tab EAC và tiếp theo như hình.

chọn ổ tốt nhất của bạn và next

chọn như hình và next

tới đây hệ thống sẽ test và như các bạn thấy của mình

tới cái này chọn cái nào cũng được nhưng mình thích flac

tới đây là quan trọng hãy chọn I am an expert.. nhé

kết quả