Kết quả buổi offline "So sánh 9 TV nền LED model 2013"

Thảo luận trong 'Sự kiện HDvietnam' bắt đầu bởi symphony, 5/8/13.

1. nvcu55

nvcu55 Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Nghề nghiệp:
    Giáo Viên THPT
    Ðề: Kết quả buổi offline "So sánh 9 TV nền LED model 2013"

Mình có may mắn được trực tiếp tham dự và là 1 trong những người ngã ngửa khi lên săm soi thật kỹ 3 tấm nền trong các mục kiểm tra: độ hở sáng(cứ ngỡ Sony phải đen thui, còn Lg phải trắng nhách...), độ nhiễu hình ảnh(dí sát mắt vào từng TV),.... Có thể với các model khác hoặc của năm trước thì có kết quả khác, nhưng năm nay, với các model được kiểm tra 1 cách công bằng( mình và rất nhiều bạn có mặt cùng góp ý kiến khi ban tổ chức cân chỉnh) thì kết quả cuối cùng theo mình là rất chính xác.[ Mình và bạn ngồi cạnh mình té ngửa vì dù không là Fan nhưng rất có cảm tình với Sony-hiện nhà vẫn còn TV Sony wega 21 inch, phải nói ở thời đại màn hình dùng ống phóng điện tử thì Sony là vua(cũng như Honda là số 1), màn hình không lưu ở các phi trường khi đó đều dùng Sony vì độ sắc nét rất cao, Samsung và Lg(tên khi đó là goldstar) chẳng ai thèm quan tâm].
    Xin cảm ơn HDVN đã tổ chức buổi ofline thực sự bổ ích và đặc biệt là Bác Chíp đã nhiệt tình giải đáp thắc mắc của mọi người. Theo mình thì Bác rất công tâm không có ý thiên vị cho thương hiệu nào. Xin bác đừng buồn vì 1 số ý kiến chưa đúng của 1 số bạn không tham dự.
    Riêng đối với các bạn không có điều kiện tham dự thì mình xin có ý kiến như sau: Bạn thích thương hiệu nào là quyền của bạn và mua loại nào cũng là quyền của bạn luôn, có ai ép bạn được đâu. Mong các bạn cho ý kiến trên diễn đàn nhẹ nhàng, không nên nặng lời quá, mất vui.

P/S: Thật hiếm có cơ hội có 3 thương hiệu đặt cạnh nhau để tự mình so sánh và rút ra kết luận cho chính mình.
    Rất mong HDVN tiếp tục tổ chức các buổi offline bổ ích như trên. Mình xin đăng ký 3 vé trước(Mình và 2 bạn nữa đã hoàn toàn thay đổi quan điểm qua buổi so sánh vừa rồi)

2. toiyeunuocmy

toiyeunuocmy Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Nghề nghiệp:
    fuck

sao lần này không test thêm tv toshiba nữa à

3. Vando

Vando Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    51

Nói về độ hở sáng TV LG:
    TV LG có một lỗi trong phần mềm là khi ở chế độ No Signal nó phát sáng tấm nền khá mạnh cả LCD, LED và Plasma luôn.
    Để test hở sáng TV LG bạn cần kết nối bên ngoài và cho phát một ảnh màu đen, khi đó sẽ thấy được độ hở sáng của nó (nếu TV có Local Dimming thì tắt chế độ này đi để test).
    Mình mới đầu cũng rất bất ngờ về điều này.

4. hungnd74

hungnd74 New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Nghề nghiệp:
    CNTT

Hihi, mình cũng cùng quan điểm với bạn. Mới lấy con LG LA6620 xem đã mắt. ( Lương 5Tr, bóp mồm miệng để mua, HIC!)

5. nicekiller

nicekiller New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Ðề: Re: Kết quả buổi offline "So sánh 9 TV nền LED model 2013"

Hahaha,,,,,cái tên nói lên tất cả : NamSony . Hèn gì phán như thánh .

6. HDVNAdmin

HDVNAdmin Ban Quản Trị

Đã được cảm ơn:
    44

Bác nhận xét chuẩn đấy. Nếu không có tín hiệu đầu vào thì Samsung khôn nhất, tắt đèn nền tối thui, Sony thì giảm sáng đèn nền chứ không tắt hẳn, chỉ có LG vẫn giữ nguyên mức độ sáng theo thiết lập ghi nhớ. Tuy nhiên đội test đã lường trước điều này nên khi test tấm nền, cả 3 TV đều được gửi tín hiệu nền đen và có ô cửa sổ 75% red chính giữa màn hình, bên cạnh đó tính năng local dimming cũng được tắt để đảm bảo minh bạch.

7. newceco

newceco Member

Đã được cảm ơn:
    14

Chém gió là quyền của công dân mà, mình cũng xin chém thêm 1 nhát nữa. Trước tiên là phải cảm ơn ban tổ chức đã bỏ công sức & tiền bạc tổ chức cuộc thi này, nhưng đã có công như thế mà các bác không lượm thêm vài em các hãng khác như Panasonic, Sharp, Toshiba... thì dân tình sẽ có dịp để so sánh nhiều anh tài hơn đằng này lại chỉ có 3 hãng mà cả 3 hãng này không nằm trong danh mục quan tâm của mình nên kết quả thế nào cũng chả ảnh hưởng gì tới ....mình.

Nếu các bác trong ban tổ chức muốn PR cho sản phẩm của LG (vì nó ngon nhất mà) thì các bác, người nhà các bác, người quen các bác....hãy tiên phong sử dụng sản phẩm của LG (bằng chính tiền của bản thân bỏ ra mua) rồi sau đó đi PR thì mình sẽ ....nghiên cứu xem có nên sử dụng LG không.

8. nicekiller

nicekiller New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Ðề: Re: Ðề: Re: Kết quả buổi offline "So sánh 9 TV nền LED model 2013"

Quá chuẩn,,,,,,

9. HDVNAdmin

HDVNAdmin Ban Quản Trị

Đã được cảm ơn:
    44

Đầu phát: Mede8er MED1000X3D
    Clips dùng để test: Bluray ISO 3D, Bluray ISO, 1080p rip chuẩn

10. jimmybui

jimmybui Member

Đã được cảm ơn:
    13

- Thời buổi cạnh tranh khốc liệt, cứ chọn hãng lớn + dịch vụ sau bán hàng tốt + giá cả phải chăng + màu sắc, kiểu dáng mình thích = MUA
    - Ba cái chấm điểm này cũng chỉ để tham khảo thôi chứ thời đại công nghệ PR tinh vi, phức tạp chả tin thằng nào hết.
    - Màu sắc: Mua về coi riết quen mắt thì cái nào cũng như cái nào. ^_^
    - Độ bền: ra trung tâm bảo hành của các hãng lớn mà xem??? thằng nào cũng đông khách như trẩy hội @_@
    - Giá cả: cũng như nhau cả thôi, thêm 1 chút công nghệ này nọ là giá đã khác rồi, hãy nghĩ xem công nghệ nào thực sư cần thiết với mình???
    - Công nghệ:
    + Duyệt web thì đã có PC, Laptop, Tablet, Smartphone, kết nối HDMI;
    + Wifi: để làm cái gì???
    + Chơi game: PC, Laptop có CPU core ị5, i7,...card đồ họa khủng 1G, 2G,... ram 8G, 16G,...chơi chưa đủ sướng????
    - Cấu tạo phần cứng: có mở ra đâu mà biết cái nào IPS, cái nào Oled, Led,....??? Có ai mua và mở thử ra xem chưa ạ???
    - Nói túm lại: mua tivi về công dụng chính: xem truyền hình + xem phim HD + xem ca nhạc = Hết chuyện !!!

11. tienlequoc

tienlequoc Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    49

Để dành mấy cái file đó cho ngày thứ 7 này nhé lão Chip. :D

12. thiemdx

thiemdx Member

Đã được cảm ơn:
    0

Thông tin rất hữu ích, nó làm ta đỡ ảo tưởng. Xin cảm ơn!

13. thiemdx

thiemdx Member

Đã được cảm ơn:
    0

Ừ thì cơ bản là vậy. Nhưng các hãng cũng không lừa dối được tất cả được đâu, nếu dùng công nghệ này mà tuyên bố công nghệ khác thì mấy trang chuyên test của nước ngoài nó soi, đập chết luôn? Bởi vậy, các hãng có cái gì hay, mạnh đều mang ra khoe cả, cái gì yếu đều giấu kín...Ví dụ SN luôn khoe chíp xử lý ảnh, LG, Pana luôn khoe IPS còn SS ở điện thoại luôn khoe AMOLED, ở TV luôn in lặng.

14. kinhphuong

kinhphuong Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    68
    Đổi mới tư duy đi... Sony là quá khứ rồi, níu kéo làm chi thêm đau lòng..người ơi!!

15. thiemdx

thiemdx Member

Đã được cảm ơn:
    0

Theo như một số đánh giá thì bên Nhật, Sharp mới là nhất, Sony còn cách mấy đoạn?

16. Uchiha_Madara

Uchiha_Madara Nghỉ hưu

Đã được cảm ơn:
    4,293

làm sao mà so sánh được hả bác, tuy đều là 4K nhưng giá cả nó chênh lệch nhau quá nhiều (khi so sánh nên so cùng tầm giá, chênh lệch không quá 5% thôi), so 4K của LG giá 300tr với 4K của Sony giá 800tr và Samsung giá 1 tỷ 2 thì kết quả đã biết trước rồi (bản thân e khi nhìn ở ngoài cũng thấy vậy, 4K của SS hình ảnh đẹp vãi :D)

17. viettoanhp

viettoanhp Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    94

Sharp là TV nội địa số 1 Nhật Bản nhiều năm nay rồi, có điều chính sách Makerting ra thị trường quốc tế quá kém, ko bằng được SONY

18. phuongnam

phuongnam Member

Đã được cảm ơn:
    1

Nhìn bản kết quả thì mình chỉ chú ý đến chất lượng hình ảnh để cộng điểm vào , thiết kế thì cá nhân mình bỏ qua => thấy Sony hơi đuối nhưng chấp nhận được. Người tiêu dùng mua TV là dùng lâu dài nên nghĩ nhiều người vẫn tin tưởng thương hiệu Sony thôi.

Năm ngoái em mới chuyển nhà nên mua 2 TV : 1 con SS phòng khách , 1 con SN ở phòng ngủ của em. Con SS vừa mới phải đi bảo hành do góc trái màn hình đen kịt, em ko biết lỗi gì nhưng nghĩ là hỏng đèn led ở góc đó (gà nên đoán thế).

Dẫu biết đồ điện từ thì hên xui nhưng cũng đủ làm cho em và gia đình ko mấy tin vào đồ Samsung nữa rồi vì không nghĩ nó bệnh nhanh đến vậy.

19. SeCrEt_BoY

SeCrEt_BoY Member

Đã được cảm ơn:
    2

Vừa mới mua 1 em 55F7500 của Samsung. Riêng mình thì mình thấy thiết kế của Samsung luôn đẹp hơn LG lẫn Sony...

20. onggia_u40

onggia_u40 Member

Đã được cảm ơn:
    83

Cám ơn BTC đã có 1 buổi so sánh cảm nhận một số sản phẩm của 3 hãng TV. Kết quả test cũng là 1 kênh để mọi người tham khảo khi đắn đo mua cái TV nào.
    Cá nhân tôi trước đây cũng là tín đồ của SONY (câu cửa miệng là nét như sony....bị nhòe = SONY có bị nhòe cũng vẫn cứ nét hơn TV hãng khác). Đồ điện tử của Hàn xẻng nói chung, cụ thể là SS, LG, Deawoo,... là tôi cực kỳ chán. Tuy nhiên, thời gian đổi thay, TV từ SONY tôi chuyển sang Sharp (màu sắc trung thực, nhưng chuyển kênh chậm) và rồi lại còn mua thêm con LG 55LM7600; Điện thoại từ Nokia sang HTC, rồi giờ lại dùng SS Note 2...
    Tại sao giờ lại dùng mấy thứ của hãng Hàn xẻng mà mình đã từng ghét; Tại sao mình lại cảm thấy hài lòng về TV LG 55lm7600 và Note II?....Đau quá!