Kung Fu Panda: Legends of Awesomeness 1080i Season 01

Thảo luận trong 'Phim hoạt hình' bắt đầu bởi hoang_thuy, 8/4/12.

1. hoang_thuy

hoang_thuy Huyền Thoại

Đã được cảm ơn:
    7,402
    Ðề: [HOẠT HÌNH] KUNG FU PANDA - LEGENDS OF AWESOMENESS 1080p Season 01

Episode 26 MONKEY IN THE MIDDLE (GIỮA NGÃ BA ĐƯỜNG): Thung lũng Hoà bình không còn yên ổn khi có nhiều vụ trộm cắp xảy ra liên tục, số mì dự trữ của ông Ping không cánh mà bay, ông rắp tâm theo dõi và dùng bột mì lấy được dấu tay kẻ trộm, đó là của một con khỉ. Vậy rõ ràng là Mỹ hầu rồi, nhưng Po không tin thế và quyết tìm ra sự thật.

Bản 1080p (1 link) :

VIDEO :
    + Format : mkv
    + Width : 1 920 pixels
    + Height : 1 080 pixels
    + File size : 655MB
    + Duration : 23mn 34s
    + Overall bit rate : 3 881 Kbps
    + Frame rate : 29.970 fps
    AUDIO :
    + Format : AC-3
    + Bit rate : 384 Kbps
    + Channel(s) : 2 channels
    + Channel positions : Front: L R
    + Sampling rate : 48.0 KHz
    + Bit depth : 16 bits
    + Stream size : 64.8 MiB (5%)
    + Language : English

MONKEY IN THE MIDDLE 1080.mkv

Bản 720p (1 link) :

VIDEO :
    + Width : 1 280 pixels
    + Height : 720 pixels
    + File size : 346MB
    + Duration : 23mn 34s
    + Overall bit rate : 1 717 Kbps
    AUDIO :
    + Channel(s) : 2 channels
    + Channel positions : Front: L R
    + Stream size : 64.8 MiB (5%)

MONKEY IN THE MIDDLE 720.mkv

2. lenamtrung76

lenamtrung76 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    24,977

Cảm ơn bác lại lên hàng mới.

Chúc bác nhiều thuận lợi & nhiều sức khỏe ! :D

P/S: nếu được xin bác chia sẻ phần mềm bác đang dùng để RIP

các file.m2ts & file.ts sang 720p & 1080p được ko ạh ?

Chỉnh sửa cuối: 25/4/12
  3. hoang_thuy

hoang_thuy Huyền Thoại

Đã được cảm ơn:
    7,402

Mình tự mò mẩm, sau nhiều thất bại đến nay tạm ổn, để mình soạn lại và sẽ up lên, kèm theo kinh nghiệm (?) để mọi người thích film HD có thể làm một bản HD made in tự tui cho nó sướng. Mình đang dùng Win7 nên không chắc trên XP sẽ ra sao.Việc đầu tiên là cài .netFrameWork bản mới nhất và update Windows tất cả những gì liên quan đến nó, rất cần thiết. Khi up xong các bản 1080 của series này chúng ta sẽ bắt tay vào việc.

4. huynhkhoa

huynhkhoa New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Ðề: [Hoạt hình] Kung Fu Panda: Legends of Awesomeness 1080i Season 01

Cám ơn bác lại lên hàng. Em chờ xong E27 là có HD1080p cho từ tập 1 đến 17 :)

5. hoang_thuy

hoang_thuy Huyền Thoại

Đã được cảm ơn:
    7,402

Sẽ up bản 1080p mkv từ tập 1 đến 21. Các bản m2ts bạn bỏ đi vì phụ đề lệch với bản 720p (mất 11 giây đầu) và bitrate thấp nữa, đừng tiếc.

6. huynhkhoa

huynhkhoa New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Oh thế à. Vậy em chờ để kéo. Cám ơn bác lần nữa, nhờ có bác mà tụi nhỏ nhà em mỗi chiều có thứ chờ coi. :)

7. lenamtrung76

Đã được cảm ơn:
    24,977

Ủng hộ bác !

Cứ coi như chia sẻ kinh nghiệm, bác đừng ngại.

Các cao thủ RIP nếu có thấy còn cần bàn thêm, thì chắc sẽ góp ý thôi ! :D

8. lenamtrung76

Đã được cảm ơn:
    24,977

Hôm trước thấy bác than thở, em có thấy 1 trang up phim cũng nhanh & nhiều

bác thử tham khảo xem sao ?

Mã:
    http://tehparadox.com/forum/f89/
    Ngày trước MU còn sống, em toàn tải phim trên đấy bằng Happy Hour sướng lắm ! :D

9. hoang_thuy

hoang_thuy Huyền Thoại

Đã được cảm ơn:
    7,402

Có biết tehparadox, bây giờ thì dễ rồi (chắc làm khó hoài cũng không nên:">), chứ trước đây up không đủ chuẩn, vào mà không nói năng gì thì account sẽ bị banned. Mình cũng đã up mấy phim hoạt hình (mình rất thích phim hoạt hình dù già đầu rồi), nhưng vẫn cứ bị banned. Hôm rồi tehparadox gởi email kêu vào lại, mình đang chờ Cinderella bản bluray.

Không web HD nào dễ chịu bằng hdarena.org và hdmania.org, nhưng nay đã ra người thiên cổ cả.

Dù sao cũng cảm ơn bạn.

Chỉnh sửa cuối: 25/4/12
  10. giomua

giomua Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    7,525

Bên 4share mình cũng có. Hì Hì. Mình kéo torent nhưng chậm lắm

11. hoang_thuy

hoang_thuy Huyền Thoại

Đã được cảm ơn:
    7,402
    Ðề: [Hoạt hình] Kung Fu Panda: Legends of Awesomeness 1080 Season 01

KUNG FU PANDA - LEGENDS OF AWESOMENESS 1080P TỪ EPISODE 01 ĐẾN EPISODE 20:

Diễn đàn bảo trì làm mất trang 10 nên xin post lại :

1/. Chỉ up được episode 01 đến 03 1 link lên Fshare :

EPISODE 01 ĐẾN 03 (1 LINK FSHARE)

2/.Từ episode 04 đến 20 up lên Mediafire, mỗi link 200MB, mỗi episode 4 - 5 link:

EPISODE 04 ĐẾN 20 (MEDIAFIRE)

Riêng episode 21, không tìm đâu ra source của TrollHD nên hoặc là bạn dùng bản m2ts (đã up) hoặc sẽ down bản mkv rip từ file m2ts (nằm trong thư mục của Mediafire)

Chỉnh sửa cuối: 29/4/12
  12. huynhkhoa

huynhkhoa New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Cám ơn bác. |Còn tập 27 nữa mà ?

13. hoang_thuy

hoang_thuy Huyền Thoại

Đã được cảm ơn:
    7,402

Đáng lẽ hôm nay post tập 27, mọi việc đã chuẩn bị xong thì hỡi ôi bản 1080 bị up nhầm tập 26. Thế là phải xóa và đang up lại, mà bạn biết rồi đó Fshare khi up được khi up không, mới được 50% rồi đứng ì ra đó, nếu mai vẫn thế đành phải up qua Mediafire.

14. huynhkhoa

huynhkhoa New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Từ 1 đến 20 ở trên phụ đề có giống với bản 720p em đã tải hay không ? Em sợ không khớp thì khổ.

15. hoang_thuy

hoang_thuy Huyền Thoại

Đã được cảm ơn:
    7,402

Hoàn toàn khớp, chỉ có tập 21 thì bạn dùng phụ đề mình đã chỉnh sẵn.

16. hoang_thuy

hoang_thuy Huyền Thoại

Đã được cảm ơn:
    7,402

Episode 27 KUNG FU DAY CARE (KUNG FU TRÔNG TRẺ): Nữ hổ một con người luôn cứng cỏi, hiếm thấy cô cười, nhân một buổi leo núi cùng Po, đã phát hiện nơi băng đảng cá sấu đang giam lỏng Zan, một cậu bé mới lên bốn để đòi tiền chuộc cha mẹ cậu. Dĩ nhiên Nữ hổ và Po đánh tan bọn cướp, mang Zan về Ngọc điện.
    Shifu phái Viper sư tỉ và Sếu hiệp sĩ đi tìm cha mẹ Zan còn Shifu, Po, Mỹ hầu đi dẹp bọn cướp ở cuối thung lũng. Nữ hổ muốn đi dẹp bọn cướp nhưng Shifu bảo cô nên ở lại trông Zan. Khổ nỗi Nữ hổ đánh đấm thì hay mà không biết một tí gì về việc trông trẻ.
    Nữ hổ có trông nom và bảo vệ được Zan? Zan xuất thân từ đâu mà bọn cướp phải cất công săn lùng?

Bản 1080p (1 link) :

VIDEO :
    + Width : 1 920 pixels
    + Height : 1 080 pixels
    + File size : 689 MB
    + Duration : 23mn 32s
    + Overall bit rate : 4 093 Kbps
    AUDIO :
    + Channel(s) : 6 channels
    + Channel positions : Front: L C R, Side: L R, LFE
    + Stream size : 64.7 MiB (5%)

KUNG FU DAY CARE 1080.mkv

Bản 720p (1 link) :

VIDEO :
    + Width : 1 280 pixels
    + Height : 720 pixels
    + File size : 311MB
    + Duration : 23mn 32s
    + Overall bit rate : 1 848 Kbps
    AUDIO :
    + Channel(s) : 6 channels
    + Channel positions : Front: L C R, Side: L R, LFE
    + Stream size : 64.7 MiB (5%)

KUNG FU DAY CARE 720.mkv

17. maxapolothai

maxapolothai Member

Đã được cảm ơn:
    1

Chờ mãi cũng có hàng.Thanks hoang thùy

18. hoang_thuy

hoang_thuy Huyền Thoại

Đã được cảm ơn:
    7,402

Đã up đầy đủ các bản 1080 từ tập 1 đến 21.

19. hoang_thuy

hoang_thuy Huyền Thoại

Đã được cảm ơn:
    7,402

RIP FILE TS, M2TS THÀNH MKV

Theo yêu cầu của bạn lenamtrung76, hôm nay mình xin nói các thức mình đã rip các file ts, m2ts thành các file mkv 720, 1080 như thế nào. Vì tự mò mẩm và không có một hướng dẫn chính thức nào nên công việc này chỉ có tính kinh nghiệm và đôi khi hơi buồn cười vì không hiểu tại sao phải làm vậy, bạn nào có ý kiến hay xin góp ý.

I/.MỤC ĐÍCH:

Film độ nét cao HD (High Definition) là một bước tiến bộ tiếp theo DVD đáp ứng nhu cầu giải trí ngày càng cao của con người. Nếu trước đây VCD, DVD từng giết chết băng VHS, thì một ngày không xa đĩa BLURAY sẽ thôn tính thị phần của DVD.
    Đĩa BLURAY (cấu hình file cơ bản là m2ts) và chương trình truyền hình HD (file ts) mang cho chúng ta những bộ phim HD xem rất đã mắt nhưng chúng có một khuyết điểm là không gian lưu trữ lớn, từ 20GB đến 80GB cho một film. Điều này rất
    choán chỗ khi phải lưu phim trong ổ cứng máy tính. Do đó có nhu cầu rip các file ts, m2ts thành mkv để làm sao chúng ta vẫn xem được các bộ phim đó với chất lượng gần như đĩa bluray mà tốn càng ít không gian lưu trữ trong đĩa cứng càng tốt.
    Các bạn đều biết file mkv xuất phát từ chữ matroska của Nga, chỉ một con búp bê chứa trong bụng nó nhiều con búp bê nhỏ hơn nữa. Theo tự điển Wiki nó được phát minh ngày 06/12/2002 bởi MCF(Multimedia Container Format)
    (Matroska - Wikipedia, the free encyclopedia).
    Nhưng việc biến các file ts, m2ts thành file mkv nhỏ hơn nó 4 - 5 lần mà chất lượng gần như không đổi sẽ không thành công nếu không nhờ một chuẩn nén mới, rất vang danh là H.264 (H.264 – Wikipedia tiếng Việt).

II/.PHẦN MỀM CẦN THIẾT:

1/.WINDOWS: Từ trước tới nay mình chỉ rip trên Windows 7 Ultimate nên không hiểu trên Windows XP công việc sẽ ra sao. Còm một việc nữa là các bạn nên luôn có bản sao lưu Windows để phòng khi trục trặc (mình hay dùng Acronis True Image Home).
    2/.MICROSOFT .NET FRAMEWORK : Xin up bản Microsoft .NET Framework 4.0 ở đây cho tiện. Các bạn nhớ update Windows đầy đủ cho phần mềm này mới hy vọng chương trình rip chạy ổn định.
    3/.STAXRIP 1.1.1.4 và STAXRIP 1.1.7.0 beta: là chương trình chính để rip. Phan_mem_rip.rar - Fshare - Dịch vụ chia sẻ, lưu trữ dữ liệu miễn phí tốt nhất
    4/.MKV TOOLNIX: Các bạn chọn bản mới nhất 5.5, vì sao đến phần sau sẽ nói. mkvtoolnix -- Matroska tools for Linux/Unix and Windows
    5/.WINDOWS7 CODECS bản mới nhất 3.61: Shark007.net - Windows 7 Codecs - WMP12 Codecs
    Tuy nhiên mình thấy bản 3.6 cho hình thumbnail đẹp nên xin up luôn lên đây: Win7codecs_v360_03042012.exe - Fshare - Dịch vụ chia sẻ, lưu trữ dữ liệu miễn phí tốt nhất

6/.SUPRIP 1.16 để biến phụ đề từ dạng idx sang srt. Phan_mem_rip.rar - Fshare - Dịch vụ chia sẻ, lưu trữ dữ liệu miễn phí tốt nhất
    7/.File mẫu để thực hành: xin up file I TAWT I TAW A PUDDY TAT.m2ts trong đĩa bluray Happy Feet Two để các bạn thực hành. I_TAWT_I_TAW_A_PUDDY_TAT.m2ts - Fshare - Dịch vụ chia sẻ, lưu trữ dữ liệu miễn phí tốt nhất

(CHÚ Ý: Chỉ có các file ts, m2ts chính thức từ các chương trình HDTV [Td Kung fu Panda - Legends of Awesomeness của TrollHD] hoặc các file m2ts của các đĩa bluray chúng ta mới rip thành công, còn một số file ts, m2ts "đã qua chế biến" thì khi rip xong khung hình bị giật, hoặc không tương thích giữa hình và tiếng thì chúng ta chỉ có thể "xẻ" file đó ra rồi ghép lại để được một file mkv mà dung lượng không nhỏ hơn bao nhiêu so với file gốc [Td episode 21 nằm trong thư mục các tập 1080p Mediafire])

III/.CÀI ĐẶT:

1/.Như đã nói bạn phải cài MICROSOFT .NET FRAMEWORK và update đầy đủ cho nó.
    2/.Cài MKV TOOLNIX, khi chương trình yêu cầu đặt một biểu tượng lên desktop, bạn bấn yes để sau này mình sẽ chạy chương trình mkvmerge GUI.
    3/.Cài WINDOWS7 CODECS: phần mềm này có tham gia trong các giai đoạn rip file mặt khác nó còn giúp hiện thumbnail các file mkv khi chúng ta chọn cách xem Large icon nên trông rất đẹp. Nhưng nó có một khuyết điểm là là làm crash window eplorer, nên khi nào các bạn bị như vậy mình sẽ giúp khắc phục.
    4/.Giải nén Phần mềm rip và đặt STAXRIP 1.1.1.4, STAXRIP 1.1.7.0 beta trên desktop. Mở thư mục STAXRIP 1.1.1.4, bấm file StaxRip.exe để bắt đầu cài đặt (bạn cài mặc định mà không cần phải thêm hay bớt bất kỳ tùy chọn nào):

a.Bạn sẽ gặp giao diện sau:

Khi đó bạn hãy gỡ bỏ dấu kiểm Installing MKVToolnix 2.9.7 vì chúng ta đã cài bản 5.5 mới hơn.

b.Đến phần cài Haali Media Splitter bạn được thông báo phiên bản mới đã được cài (từ WINDOWS7 CODECS), bạn bấm No để không cài đặt phiên bản cũ này.

c.Tiếp theo bạn sẽ gặp một thông báo việc cài Haali Media Splitter 09-01-11 không thành công (thực sự là chúng ta bỏ qua không cài vì đã có phiên bản mới hơn từ WINDOWS7 CODECS), vậy có tiếp tục cài Staxrip không, bạn bấm Yes để tiếp tục.

d.Tiếp theo là việc cài Xvid, bạn bấm next để tiếp tục.

e.Đến khi kết thúc bạn có giao diện sau:

Bạn bấn OK và bấm nút close để kết thúc cài đặt.

Khi đó bạn có một giao diện mới của StaxRip,bạn lại tiếp tục bấm nút close:

Giao diện làm việc của StaxRip 1.114, bạn lại bấm close:

Đến đây đã kết thúc phần cài cài đặt các phần mềm cần thiết để rip.

IV/.BẮT ĐẦU RIP:

Để cho tiện chúng ta sẽ thực hiện mọi việc ở desktop.

1/.Bạn down về file mẫu I TAWT I TAW A PUDDY TAT.m2ts và chép ra desktop.
    2/.Bạn mở thư mục StaxRip_1.1.7.0_beta và chạy file StaxRip.exe ở đây (nhớ là bạn dùng StaxRip_1.1.1.4 để cài đặt và dùng StaxRip_1.1.7.0_beta để rip, bạn đừng hỏi tại sao vì nếu bạn thử chạy StaxRip_1.1.1.4 hay StaxRip_1.1.7.0_beta đơn độc bạn sẽ không rip được).
    Khi đó bạn có giao diện sau:

Chương trình nén mặc định là DivXPlus với tùy chọn mặc định là Medium các bạn có thể chọn từ Higher đến Super High là cao nhất. Chọn mức càng cao thì bitrate sau này của file mkv sẽ càng cao, file càng lớn và ngược lại. Td với KUNG FU PANDA LEGENDS OF AWESOMENESS.ts của TrollHD nếu bạn rip thành file mkv 1080 và chọn Medium sẽ thu về một file mkv khoảng 500MB (so với file gốc ts 2.3GB bạn giảm xuống >4 lần), nếu chọn mức Higher bạn sẽ thu về một file mkv khoảng 700MB (so với file gốc bạn giảm xuống 3 lần). Nếu bạn rip chỉ để xem trên máy tính thì chỉ cần chọn mức Higher.

Khi bạn chọn xong bấm nút Save rồi nút Close.
    Template này luôn xuất hiện mỗi khi bạn chạy StaxRip1.17.exe. Chỉ khi nào bạn chọc mức nén khác thì bạn Save lại bằng không mỗi lúc nó xuất hiện bạn chỉ cần bấm nút Close.

2/.Sau đó bạn vào Options --> Project Option gỡ dấu kiểm trong mục Auto Crop Borders. Ở ngoài giao diện chính bạn cũng gỡ dấu kiểm tương tự.

3/.Bạn bấm vào Source sẽ có giao diện này :

Bạn bấm vào Single or Merge rồi dẫn dến file I TAWT I TAW A PUDDY TAT.m2ts ở desktop, rồi bấm chọn vào nó.

4/.Đến giao diện này thì bạn bấm OK :

5/.Sau khi phân tích xong, chương trình sẽ hiện ra giao diện sau:

Trong mục Video --> Output bạn chọn MKV.
    Trong mục Audio --> Stream chọn DTS Master audio như mặc định còn 2 phần Ac3 bên dưới là tiếng Pháp và tiếng Tây Ban Nha

Trong mục Subtitles thường thì chương trình không nắm rõ phụ đề nào là Anh hay Pháp hay Tây Ban Nha nên sẽ luôn hiện là Undetermined.
    Nếu bạn có nghe file này trước biết mục 5 là tiếng Anh thì bạn chọn nó bằng không bạn chọn hết rồi sẽ sàng lọc sau.

Cuối cùng bạn bấm OK.

6/.Chương trình sẽ chạy phần Demux và Indexing, xong rồi chúng ta có giao diện sau:

Bạn bấm Next, rồi Start để tiếp tục.

7/.Chương trình rip sẽ chạy và báo cho chúng ta sẽ mất hơn 10 phút để rip file này :

Đây là một file nhỏ nên thời gian ngắn như thế chứ nếu các bạn rip Legends of Awesomeness của TrollHD phải mất > 1 giờ, còn Kung Fu Panda 2 mất từ 5 - 7 giờ. Do vậy nên có phần tuỳ chọn ở drop list để bạn chọn Shutdown máy tính khi bạn muốn đi ngủ sớm, sáng hôm sau mở máy lên là có file mình đã rip.

8/.Khi chương trình chạy xong giao diện sẽ hiện lên như sau:

Bạn bấm Close để tắt nó. File mà bạn thu được chỗ mũi tên, nhưng phần âm thanh là AAC nên bạn chỉ xem qua thôi. Muốn thu được file DTS bạn phải dùng mkvmerge GUI mà ở phần đầu đã có biểu tượng trên desktop để add file video và audio vào:

Bạn chạy mkvmerge GUI và add đến desktop --> I TAWT I TAW A PUDDY TAT temp files;
    + Add file video :I TAWT I TAW A PUDDY TAT_Output.h264
    + Add file audio : I TAWT I TAW A PUDDY TAT - ID2_Master Audio.dtshd

Rename phần Output filename, rồi Start Muxing;

GHI CHÚ: Với phầm mềm MKVToolnix các phiên bản trước đây khi bạn add file video vào, mkvmerge GUI luôn luôn hỏi frame rate của fle video, bạn phải nhập frame rate vào còn bằng không chương trình sẽ chọn mặc định là 25.
    Với MKVToolnix 5.5 chương trình tự nhớ và tự điền vào.

VẬY LÀ BẠN ĐÃ THU ĐƯỢC FILE MÌNH RIP RỒI ĐÓ.
    Bạn có thể xem lại các thông tin chi tiết file video và audio bằng cách mở file I TAWT I TAW A PUDDY TAT_StaxRip trong thư mục temp file.

Bạn đừng xoá thư mục này,chúng ta sẽ nghỉ một hai hôm khi nào các bạn làm thành công rồi sẽ nói đến phần biến đổi phụ đề idx sang dạng srt để dịch và xem trên máy tính.

Chỉnh sửa cuối: 6/5/12
  20. hoang_thuy

hoang_thuy Huyền Thoại

Đã được cảm ơn:
    7,402

À quên, phần trên là rip bản 1080p, từ từ rồi sẽ nói đến phần rip bản 720p.