[MULTI] Các Album CD Audio Audiophile

Thảo luận trong 'Lossless Albums' bắt đầu bởi halong_audio, 25/2/10.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. halong_audio

halong_audio Active Member

Đã được cảm ơn:
    213
    Ðề: [MULTI] Các Album CD Audio Audiophile rất hay của Halong_audio chia sẻ cùng các bạn

Mới Post xong CD số 141. Album JINCHI 5 (Superior Audiophile Quality) - Các bạn đã từng thưởng thức nhạc China của nhiều ca sỹ, trong topic này mình cũng đã Post một số Album rồi, trong nhiều ca sỹ nổi tiếng của China mình thích nhất là các album của các Ca sỹ JINCHI, ca sỹ Yao Si Ting, Ca sỹ TongLi trong đó mình xếp vị trí số 1 cho Ca sỹ JINCHI đó. Vừa qua mình được một người bạn tặng cho một Seri album của Ca sỹ JINCHI tuyệt hay; các Album này đều được sản xuất tại Germany theo chuẩn Audiophile, phải nói là cực kỳ hay (ngọt ngào, dịu êm, tinh tế...) ai mà đã yêu thích dòng nhạc trữ tình, ngọt ngào thì không thể bỏ qua, Mình share để mời các bạn cùng thưởng thức Album JINCHI số 5 tại trang 1 nhé.

2. thanhphongafcvn

thanhphongafcvn New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Ðề: [MULTI] Các Album CD Audio Audiophile rất hay của Halong_audio chia sẻ cùng các bạn

Album chinaTest CD1&2 theo mình là hay nhất nói về góc độ âm thanh, mở trên dàn dân dụng nghe thật tuyệt vời, mong bác ha_longaudio gởi cho mình file .cue đã sửa lại của 2 Album này nhé, để mình burn ra đĩa CD. hiện nghe tạm qua Laptop và Soundcard rời đã quá hay rồi...âm thanh rất ấn tượng...Email của mình: [email protected] .Cám ơn rất nhiều,
    @All: Mình thấy rằng nếu như tất cả album được rip file .nrg thì rất tuyệt vời vì ko khác gì bác halong_audio cho mình đĩa luôn(ý kiến riêng của mình),

Chỉnh sửa cuối: 22/4/10
  3. minhtranquang55

minhtranquang55 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Gửi bạn matdoimat,
    Tiêu chuẩn hóa cũng hay. Nhưng tôi có một ý khác anh một chút. Tôi nhắm mắt tưởng tượng tất cả đều hoàn hảo, đúng chuẩn, tôi vào bấm nút down về , giải nén hoàn hảo và nghe nhạc, lướt trong box của anh Hạ Long chỉ thấy mình ảnh độc diễn, và rất nhiều cái tks... đếm đi đếm lại chỉ có 2 hay 3 trang gì đó. Và tôi down nhạc đến album thứ 5 hay 6 gì đó, tôi ngưng không vào nửa vì quá chán, nhàm không chịu nổi.
    Diễn đàn mở có cái vui của nó, có người rất chuyên nghiệp cũng có người mới tập tành chơi, như tôi trước đây nhiều năm, làm không được thì la lên, có khi còn trách móc người bỏ công up nhạc free cho mình, sau đó đc hướng dẫn có lúc làm theo, có lúc không hiểu , lại thắc mắc tiếp. Không biết các bạn thấy sao, chứ riêng tôi, tôi thấy vui, vì bạn đó ít nhất có cái thú vui thích như mình, la càng nhiều càng chứng tỏ bị bức xúc không đáp ứng được cái tha thiết mà mình thích. Cái chắc chắn là chỉ sau một thời gian thôi, môt số bạn sẽ đeo đuổi đến cùng cái đam mê của mình, và nếu có điều kiện sẽ lại up nhạc chia sẻ cho nhưng anh lính mới, lại cố gắng giải thích những điều mà trước đây mình đã từng lớn tiếng đì hỏi. Và cuộc vui sẽ keo dài, sau này bạn không down nhạc về nghe nữa, nhưng vẫn vào xem .... không vào xem lại nhớ mấy anh em mới hỏi đi hỏi lại cái câu mà trước đây nhiều năm mình đã từng hỏi. Diễn đàn mở, theo tôi phải loại trừ thẳng tay những người vào chỉ vì mục đích chọc phá, ăn nói mất lịch sự , gây hấn để chiử bới cho vui miệng và thỏa mản tâm địa không tốt,,,
    Không biết tôi nói vậy có đúng không ? chưa đủ thì các bạn chỉnh và thêm vào nhé. Vì chúng ta cùng thú vui thưởng thức âm nhạc,thưởng thức cái đẹp trời ban cho chúng ta.
    Xin phép anh Hạ Long nhé.

4. matdoimat

matdoimat Active Member

Đã được cảm ơn:
    43

Em hiểu và đồng ý với bác. Có lẽ cứ để một thời gian sau đó chúng ta cùng nhìn nhận và đưa ra được điều gì đó nếu tốt hơn nữa. Còn bây giờ có lẽ cũng quá tốt rồi. Sự chia sẻ thú vui và hỗ trợ mọi người cùng tham gia là điều đáng quí nhất.

5. halong_audio

Đã được cảm ơn:
    213

---
    Rất đồng ý với các ý kiến của anh minhtranquang55, quan điểm của tôi cũng giống như của anh và mong rằng mỗi chúng ta ai cũng cố gắng góp 1 chút sức mình để xây dựng nên một nếp văn hóa của Audiophile thì thật là hạnh phúc!!!

Chỉnh sửa cuối: 23/4/10
  6. halong_audio

Đã được cảm ơn:
    213

---
    Mình đã gửi cho bạn 2 file CUE rồi đó.
    Bạn ạ các Album mình RIP mỗi CD bao gồm các file (*.Cue và *.WAV hoặc *.APE hoặc *.FLAC) nó đều là Image của CD cả đấy và nó được RIP bằng phần mềm EAC, nếu nói về chất lượng nó còn hơn cả file ảnh CD của Nero (*.NRG) đấy bạn nhé!

7. pirate13th

pirate13th New Member

Đã được cảm ơn:
    48
    Nghề nghiệp:
    HD

Em bắt đầu down tất tần tật của bác về đây, cảm ơn bác sâu sắc :d

8. halong_audio

Đã được cảm ơn:
    213

Mới cập nhật xong CD số 142 Album High Endition Volume 8 - Scandinavian Tune Volume 8 - Một Album nữa trong Series High Endition là một trong những tuyệt phẩm về âm thanh với chất lượng Hi-End được ghi trên đĩa vàng 24 Kara theo chuẩn Audiophile cực hay, không thể thiếu trong bộ sưu tập các Album nhạc hay của các bạn vào trang 1 nhé!

9. halong_audio

Đã được cảm ơn:
    213

Mới cập nhật xong CD thứ 143 Album Blue Coast Collection SACD - Một Album tuyệt hay, nhẹ nhàng, trữ tình chuẩn audiophile được ghi trên định dạng đĩa SACD với chất lượng cực cao mời các bạn vào trang 1 nhé.

10. halong_audio

Đã được cảm ơn:
    213

Mới cập nhật xong CD thứ 144 Album WHILE SHE SLEEPS ART LANDE SACD - Một Album tuyệt hay, giai điệu nhẹ nhàng, trữ tình chuẩn audiophile được ghi trên định dạng đĩa SACD với chất lượng cực cao mời các bạn vào trang 1 để thưởng thức.

11. halong_audio

Đã được cảm ơn:
    213

Về thể loại nhạc BLUE:

Nhạc Blues (/bluːz/) có nguồn gốc từ những điệu hát của miền tây Phi Châu được các nô lệ da đen mang sang Bắc Mỹ, đặc biệt là vùng châu thổ sông Mississippi (Mississippi Delta) tại miền nam Hoa Kỳ. Tại vùng đất mới, điệu nhạc thô sơ này được phát triển thêm với các nhạc khí mới và trở nên rất phổ thông trong các cộng đồng nô lệ người Mỹ gốc Phi khi họ tụ tập với mục đích làm việc, gặt hái, tín ngưỡng hay tiêu khiển. Dần dần nhạc Blues được khám phá bởi các ông chủ của những người nô lệ này, và từ đó nó đã có ảnh hưởng đến hầu hết các loại nhạc tại Bắc Mỹ: nhạc Jazz, Big bands, Ragtime, Rhythm & Blues (R&B), Rock and roll, nhạc Pop, nhạc Country và ngay đến nhạc cổ điển của thế kỷ 20 nữa. Ngày nay, nhạc Blues được thưởng thức hay trình diễn bởi nhiều sắc dân của các văn hóa khác nhau trên khắp thế giới: từ Nhật sang đến Anh, từ Đông Âu cho đến Nam Mỹ, từ Nga xuống đến Úc...

Về thể loại nhạc POP:

Nhạc Pop, hay gọi đơn giản là Pop, là một thể loại của nhạc đương đại và rất phổ biến trong làng nhạc đại chúng (phân biệt với nhạc cổ điển và nhạc folk). Thuật ngữ này không cho biết một cách chính xác về thể loại nhạc hay âm thanh riêng lẻ nào mà nghĩa của nó lại rất khác nhau phụ thuộc vào từng khoảng thời gian trong lịch sử của nó và từng địa điểm khác nhau trên thế giới. Trong làng nhạc đại chúng thì nhạc Pop thường được phân biệt với các thể loại khác nhờ một số đặc điểm về phong cách nghệ thuật như nhịp nhảy hay nhịp phách, những giai điệu đơn giản dễ nghe, cùng với một số đoạn trong bài hát được lặp đi lặp lại. Ca từ trong nhạc Pop thường nói tới tình yêu, xúc cảm và sự nhảy múa.

Bạn có thể hiểu Pop = popular --> nhạc pop là dòng nhạc "phổ biến". Nôm na là dòng nhạc này rất dễ nghe và hầu như lọt tai mọi thính giả.

Về thể loại nhạc JAZZ:

Là một thể loại nhạc có nguồn từ Hoa Kỳ. Dòng nhạc Jazz là sự pha trộn của nhạc blues và hòa âm trong nhạc cổ điển, sự trộn lẫn phức tạp trong tiết tấu của âm nhạc châu Phi và giai điệu theo lối hát ứng tác trong âm nhạc của người Ấn Độ. Những đặc điểm này được nhận thấy trong kiểu cách chơi nhạc Jazz của những nghệ sĩ người Mỹ. Dòng nhạc Jazz đã phát triển từ loại nhạc vui nhộn và nhạc blues trong thời gian đầu của thế kỷ 20, và tiếp tục phát triển với những huyền thoại như: Duke Ellington, Miles Davis, Herbie Hancock..., và phát triển lớn mạnh cùng với các thể loại nhạc khác như nhạc cổ điển, nhạc Rock, hip-hop...

Về thể loại nhạc Country:

Những kẻ chống đối cho rằng nhạc country không thể chỉ dừng lại với “những giai điệu cũ, với fiddle và guitar…” (Waylon Jennings). Đó chính là nguyên nhân ra đời của country rock và outlaw.

Country rock bắt nguồn từ California, do Gram Parsons khởi xướng từ cuối những năm 1960, tiếp nối bởi The Byrds, Flying Burrito Brothers và sau này là The Eagles và Emmylou Harris, đã đưa những âm thanh hippy, chạm đến bản chất con người của nhạc rock vào nhạc country. Những chủ đề country truyền thống như nỗi nhớ quê hương hoặc nỗi đau thất tình được đưa vào nhịp điệu của rock.

Bang Texas thì lại sản sinh ra những “kẻ chống đối” như Willie Nelson, Waylon Jennings, Butch Hancock, Jimmie Dale Gilmore…của thể loại outlaw. Đây là cách tiếp cận âm nhạc không kiểu cách, đến với bản chất của nhạc country trước khi nó chạy theo thõa mãn thị hiếu đại chúng. Thể loại nhạc này không chỉ lôi cuốn những fan nhạc country trung thành mà còn gây nên tiếng vang lớn trên các đài phát thanh và trong các ký túc xá đại học.

Cũng tại California, đã ra đời một phong cách chống lại phong cách Nashville, đó chính là phong cách Bakersfield, được phát triển bởi những tên tuổi như Buck Owens, Merle Haggard, Dwight Yoakam và dựa trên con đường vạch ra của huyền thoại The Maddox Brothers and Rose. Họ đã pha trộn và chắt lọc lại từ nhạc country cổ xưa, những điệu swing hoang dã và cả 1 chút gospel. Tất cả đã tràn ngập những sàn nhảy và quán rượu rẻ tiền vào những năm 60 và đã thay thế hoàn toàn phong cách Nashville vào thời gian đó.

Nashville đã biến mất, một đế chế mới, đế chế Bakersville ra đời dưới sự lãnh đạo của Merle Haggard. Những band như Muleskinner hay Old and in the Way đã cải tiến nhạc bluegrass và phát minh ra một dòng nhạc mới lấy tên là newgrass. Mặc dù chưa bao giờ được vinh danh trong dòng chảy chính của nhạc country, newgrass đã trở thành một phần không thể thiếu của lịch sử country.

Trong khi đó, một số nghệ sĩ, trong đó có Alison Krauss, đã đạt được thành tựu rực rỡ khi quay trở lại lối hát truyền thống của nhạc country. Nhờ đó, hàng loạt festival nhạc folk như Newport Folk Festival ra đời nhằm tôn vinh những giá trị cũ.

Tới những năm 1970 và 1980, trước sự bành trướng của rock gây không ít khó khăn cho các nghệ sĩ country, các nghệ sĩ country đã có những bước lột xác và đạt được thành công rực rỡ ở cả 3 thể loại mới mẻ: country rock, country pop và neotraditional country

Bob Dylan là một người có thể vừa sáng tác vừa hát, đặc biệt, Bob còn là một nhà thơ. Do đó những lời lẽ trong các ca khúc của Bob Dylan đều rất chau chuốt lãng mạn. Lời nhạc của Bob Dylan chịu ảnh hưởng của tình hình chính trị-xã hội lúc bấy giờ (phong trào phản chiến sôi động lúc bấy giờ - Bob Dylan là một người rất tích cực trong phong trào phản chiến), và mang cả âm hưởng triết lý và thi vị, khác hẳn với xu hướng nhạc pop lúc bấy giờ và có ảnh hưởng rộng tới trào lưu counterculture lúc ấy.
    Những album đầu tay của Bob mang phong cách folk, blues pha trộn với gospel. Với bài hit Blowin’ in the wind trong album Freewheelin’ với nội dung phản kháng lại chế độ xã hội lúc bấy giờ đã làm nên tên tuổi Bob Dylan. Album John Wesley Harding (1967) là album đầu tiên của Bob Dylan mang những giai điệu của folk-rock, một thể loại rất gần với country rock. Nhưng mãi tới album Nashville Skyline (1969), Bob Dylan chứng tỏ mình là một nghệ sỹ country thực thụ với những âm thanh Nashville đặc trưng, giọng hát êm dịu, một bài hát chung với Johny Cash và bản hit Lay Lady Lay. Sau này, Bob Dylan còn có một tuyệt phẩm khác, Knockin’ on the Heaven Door, bài hát này trở thành một trong những bài hát được cover nhiều nhất của lịch sử âm nhạc.

Sự nghiệp của Neil Young bắt đầu trong band Buffalo Springfield, một band nhạc chơi khá phức tạp khi pha lẫn cả country, folk, psychedelia và rock. Sau khi ra được 3 album, ban nhạc đã tan rã để mở ra sự nghiệp solo đối với Neil Young. Giai đoạn đầu trong sự nghiệp solo của Neil Young gắn bó với nhạc rock, tới mãi những năm 1985 ông mới quay trở lại cội nguồn country. Những album như Landing on Water (1986) hay Harvest Moon (1992) là dấu son trong sự nghiệp country của Neil Young.

Ban nhạc The Byrds, chịu ảnh hưởng của cả Bob Dyaln và The Beatles, đã chơi qua nhiều thể loại rock khác nhau như folk rock, raga rock, psychedelic rock, jangle rock… nhưng vào năm 1968 cũng đã tung ra một album Sweetheart of the Rodeo, 1 album country rock thật sự. Dù không thành công trong bảng xếp hạng (chỉ xếp hạng 77 của Mỹ) nhưng album đã chứa đựng những giai điệu cổ điển như trong Hickory Wind của Parsons, vài giai điệu của Bob Dylan trong The Basement Taps, và cả những bài hát rất khác của The Louvin Brothers (The Chirstian Life). Album này vẫn thường được trích dẫn như album nhạc country-rock đầu tiên hay album country đầu tiên được chơi bởi 1 band nhạc rock. Ban nhạc tan rã vào năm 1973.

The Eagles, ban nhạc nổi tiếng với bài Hotel California cũng đã từng có 1 thời chơi nhạc country. Khi mới thành lập âm nhạc của họ là một sự pha trộn giữa những bản phối bluegrass và cách hòa âm của California surf rock, chuyên trị những bản ballad nhẹ nhàng, những bài country không thể mượt mà hơn và những bài pop-rock. Những ca khúc của band trong thời kì này đa phần các sáng tác của Gram Parsons, Jackson Browne, J.D. Souther và Warren Zeon.

Với những sáng tác giai đoạn đầu đó, The Eagles đã mang những âm thanh rất đặc trưng của country rock miền Nam California. Trong những album sau, The Eagles đã dần từ bỏ những âm thanh bluegrass và chú trọng hơn vào con đường rock. Tuy nhiên 2 album đầu của The Eagles, Eagles và Desperado, đã trở thành những dấu son trong lịch sử country-rock.

Chỉnh sửa cuối: 24/4/10
  12. hoangphat

hoangphat Active Member

Đã được cảm ơn:
    68

Cũng không unrar được bạn ơi.

13. thanhphongafcvn

thanhphongafcvn New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Album này mình tải xong và đã chép ra đĩa CD nghe trên dàn máy dân dụng-1 album rất hay với những bản tình ca pháp hát bằng 2 ngôn ngữ pháp-việt. Album này mình được nghe ở quán cafe từ lâu rồi bây giờ mới đc sở hữu nó...mình thích nhất các bài: Tuyết rơi, Dòng đời, Tình khúc mùa thu...bạn nên xem lại mục hướng dẫn để xử lý các lỗi khi tải về nhé!
    Bác halong_audio làm ơn cho em xin lại file *.cue của album 21: chalie-the storyteller, file *.cue của Best Voices 6 , file *.cue của Classic Reference CD(china) nhé. cảm ơn bác rất nhiều : [email protected]

Chỉnh sửa cuối: 24/4/10
  14. minhtranquang55

Đã được cảm ơn:
    0

Chào anh Hạ Long,
    Vừa vặn tối nay trên xe đò rong rủi ra miền Trung, anh cung cấp thêm cho tôi "lương khô" chất lượng cao như thế này , chắc chắn đêm và đoạn đường dài sẽ chóng qua mau. Rất cảm ơn anh. Cả tuần tới không vào đc trang của anh , sẽ nhớ lắm....

15. minhtranquang55

Đã được cảm ơn:
    0

Chào bạn,
    Trước tiên bạn kiểm lại máy bạn còn sử dung được trình WINRAR không ? Nếu còn khi bạn down xong album nhạc , bạn rê chuột chon đúng file mới down về (có hình mấy quyển sách buộc lại), bấm chuột trái , winrar sẽ hiện ra, để an toàn,bạn rề lên thanh toolbar , chọn Tools, bấm chọn tiếp Repair archive, bấm chọn, WINRAR sẽ tạo ra một file mới có chữ fixed ở đầu câu, bạn chon ok, WINRAR sẽ rà lại toàn file vả vá lỗi xẩy ra trong quá trình up và down nhạc. Bước này chỉ là "cấn tắc vô áy náy" thôi. Chỉ mất không đến một phút. Sau đó bạn rê chuột chọn file mới (có chữ fixed phía trước) bấm chuột phải, và chọn extract here, (bung file tại chổ) hoặc bạn có thể chọn extract to và chọn đích đến của các bảng nhạc khi bung ra. Xong.
    Xin phép anh nói lên kinh nghiệm bản thân thôi, không có ý gì khác.
    Và ...tôi chưa bao giờ thất bại ở đoạn này. Anh làm thử theo tôi một lần xem. Thân

16. halong_audio

Đã được cảm ơn:
    213

----
    Cảm ơn anh minhtranquang55 về việc chia sẻ kinh nghiệm của mình cho mọi người! Chúc anh có chuyến công du thành công và nhiều lý thú, hẹn gặp lại anh!

Chào bạn hoangphat bạn hãy làm như anh minhtranquang55 hướng dẫn là được đấy, thấy bạn thắc mắc tôi đã tải về Album Khi ta yeu nhau - Elvis Phuong Vol2 và Repair rồi giải nén là OK và nghe bình thường, chúc bạn thành công!

17. halong_audio

Đã được cảm ơn:
    213

---
    Cảm ơn bạn thanhphongafcvn nhiều và qua đây kêu gọi tất cả các bạn trên diễn đàn khi tải nhạc từ Topic của mình Album nào mà không bị lỗi hoặc bị lỗi mà khắc phục thành công để nghe tốt thì các bạn cũng Post lên để thông báo cho mọi người cùng biết cách khắc phục và đồng thời cũng là giúp mình khỏi phải làm 1 việc là khi có bạn nào báo lỗi mình lại phải tải về để kiểm tra nhé, cảm ơn mọi người nhiều!

18. halong_audio

Đã được cảm ơn:
    213

THÔNG BÁO VỚI TẤT CẢ CÁC BẠN trên diễn đàn HDVIETNAM

Hiện nay do trang một của topic này đã hết chỗ để chia sẻ vì vậy các album nhạc tại trang 1 mình gọi là thư viện thứ nhất, và để tiếp tục chia sẻ các album nhạc tiếp theo mình sẽ chia sẻ với các bạn tại trang 5 cũng của cùng topic này và gọi đó là thư viện thứ hai.

Kính báo cùng toàn thể các bạn!!!

19. serene

serene New Member

Đã được cảm ơn:
    0

chân thành cảm ơn những đóng góp của bạn!

20. quangtran_216

quangtran_216 New Member

Đã được cảm ơn:
    10

Thanks halong_audio

Administrator cảm ơn bài này.
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.