Nên có thêm chức năng VIP hay không?

Thảo luận trong 'Xây dựng diễn đàn' bắt đầu bởi nghenhac2019, 26/12/23.

1. nghenhac2019

nghenhac2019 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,302
    Mình có lang thang qua 1 số forum download phim của Trung quốc thì thấy đa số họ ko share free, mà có tính 1 khoản phí được tính bằng xu, xu được mua bằng tiền thật. Một người nào đó khi post phim lên forum thì họ sẽ đưa ra 1 mức giá nhất định nào đó, phim lẻ thì thường 10 - 20 xu, phim bộ thì tầm 600 - 700 xu, ai muốn download thì 1 là phải mua acc vip, còn 2 là phải dùng xu để mua thì mới có link download. Mình thấy đó là điều hợp lý với công sức mà uploader họ đã bỏ ra, đa số phim cũ họ upscale bằng AI nên rất chất lượng, dvd gốc cũng có.

Mình biết các bác uploader trong forum này làm vì đam mê là chính, nhưng mình nghĩ cũng nên làm như bên forum của Trung quốc để các uploader có thêm động lực làm việc, gọi là có chút ít tiền cafe. Chứ mình thấy bấm 1 nút "cảm ơn" rồi lấy link thì chưa đủ lắm. Nhiều người còn vô đây download xong về đem phim bán lại nữa, mình cảm thấy như vậy ko được công bằng cho lắm. Mình thì chưa post được phim nào lên forum này nhưng cũng đã từng ngồi mày mò để sync sub, sync thuyết minh, lồng tiếng những bộ phim yêu thích, nên mình hiểu được công sức của các uploader đã phải bỏ ra nhiều như thế nào. Có người còn phải cắm máy cả mấy ngày trời để download những phim chỉ có trên torrent.

Nếu được thì forum nên mở thêm chức năng mua vip, mình nghĩ bỏ ra 1 số tiền nho nhỏ để có thể download đc 1 bộ phim yêu thích thì cũng rất đáng, chứ cái gì cũng free thì thấy ko dc công bằng cho lắm. Có thể có 1 số người đã quen với văn hoá "xài chùa" rồi thì họ sẽ ko thể chấp nhận đc. Một khi các uploader đã có động lực làm việc thì sẽ có thêm nhiều bộ phim chất lượng, và người hưởng lợi nhiều nhất chính là những người xem phim. Và khi mình bỏ ra 1 số tiền nho nhỏ để có được bộ phim đó thì mình sẽ trân trọng nó hơn, muốn xoá đi cũng phải suy nghĩ đắn đo chút ít.

Một vài ý kiến nhỏ của mình, mong forum ngày càng phát triển lớn mạnh

hutapa, hoaitrung and Ancktv97x like this.
  2. HDVNService

HDVNService Administrator

Đã được cảm ơn:
    485
    Chủ trương của forum là phi lợi nhuận, phổ cập phim ảnh cho tất cả mọi người, nên sẽ không có những cái đó đâu bạn.

nghenhac2019, CBR 1000 and cocongidau like this.
  3. nghenhac2019

Đã được cảm ơn:
    1,302
    Tại mình thấy fshare hay có vụ xoá file, nhiều khi link die nhờ chủ topic reup nhưng chắc vì ko có động lực nên cũng ít người chịu up lại

4. HDVNService

HDVNService Administrator

Đã được cảm ơn:
    485
    không phải không có động lực mà họ không có lưu trữ lại, mà lưu bao nhiêu cho đủ khi nó hàng trăm TB, nên họ không có cách nào reup cả.

nghenhac2019 cảm ơn bài này.
  5. thanhminhnguyentit

thanhminhnguyentit Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    259
    Tôi mạnh dạn tham gia một vài ý kiến sau : Đứng về phía người Dowload chúng tôi muốn dowload được các file Phim hoặc file nhạc ... thì đều phải mua ngày Vip của Fshare ( có Free nhưng với dung lượng rất nhỏ cao nhất đến 2_3Gi một file và với số lần nhất định) bằng Tiền Mặt hoặc mua poin cũng bằng tiền chứ không phải Free như mmotj số đòng góp của anh em trên và giá cả cũng thay đổi theo thị trường nhưng chỉ có : Cách đây 2-3 năm trươ Các File lẻ ,hoặc bbooj đều chất lượng : Dẫ đưa lên trang thì đều Tải được trọn ven không có chuyện Links hỏng hoăci không còn ( mặc dùu mới đưa lên 1_2 trang Đầu) hoặc phim bộ không đủ tập Như vậy là thiếu tôn trohg ngườ Dowload vì chúng tôi thực ra là mất Tiền Mua Vip cơ mà ....Nguyên nhân do đâu : do Fshare hay Ban QL biên tập Kiểm tra không chặt Hay người UPload .Đề nghị các bác nghiên cứu giúp đỡ bảo đảm tính nghiêm túc Công Bắng Của Trang HDvietnam chúng ta

6. thanhminhnguyentit

thanhminhnguyentit Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    259
    Vậy nên Có chế độ Vip bao gồm tất cả các khoản Phí mà anh em Dowload phải trả rồi chứ không có Miễn Phí đâu Bác
    nghenhac2019Well-Known Membe nên xem lại nhé

7. nghenhac2019

Đã được cảm ơn:
    1,302
    Những uploader thì hình như họ là cộng tác viên của Fshare nên bắt buộc phải up lên fshare thôi. Thấy nhiều ae cũng phàn nàn về chuyện Fshare hay xoá file nhưng vẫn chọn Fshare có lẽ là vì vấn đề này
    https://blog.fshare.vn/nhung-dieu-c...-tai-khoan-upload-500tb-tu-fshare-phan-1.html

Còn các bác nghĩ up lên fshare chủ yếu để kiếm point đem bán thì sai lầm. Với người khác thì mình ko biết sao, còn mình thì thấy point chẳng bán đc mấy đồng bạc đâu. Với mình thì point chủ yếu là để mua vip để duy trì link cho ae download thôi, khỏi mắc công reup. Admin đã nói ở trên rồi nên ko có chuyện vip gì đâu bác :D

8. adm820

adm820 Moderator Thành viên BQT

Đã được cảm ơn:
    412,189
    point giờ khó bán . do 2000 point = 1 ngày vip , point còn có hạn sd , và vip từ point có 80GB/ngày tốc độ cao

9. Ancktv97x

Ancktv97x Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    700
    Đúng rồi bác ơi nếu được thì hay biết mấy