[Fshare] Nhạc Cổ Điển Chọn Lọc (Isaac Stern)

Thảo luận trong 'Nhạc không lời' bắt đầu bởi Izumitaro, 13/5/18.

1. Izumitaro

Izumitaro Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Có người phản hồi rồi mừng quá! Quả thật là cao thủ, cám ơn K. Nga.
    Mình cũng nghĩ như vậy. Nhạc của Oliver Davis có nét lảng mạn đặc biệt nên người nghe thấy có chút gì 'liêu trai' như trong nhạc Tzigane, có bản mang chút sắc thái đông phương. Hơn nửa, nhạc của ông như muốn phản ảnh một hành trình (journey), giống như Yanni, Kitaro, hay xưa hơn, Saint-Saëns, chẳng hạn...
    Có thời giờ sẽ upload album 'Solace' nổi tiếng nhất gần đây của ông. Thân

KimNga and Chowderdog like this.
  2. KimNga

KimNga Active Member

Đã được cảm ơn:
    200
    :):):):):)

3. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Maria Joao Pires - Mozart Piano Concerto No. 20 in D minor, K. 466
    ...Cuối cùng rồi mình cũng tìm ra cách chộp được nó !
    Theo mình nghĩ, các bạn mới tập nghe nhạc cổ điển (như mình) nên tìm video xem hơn là chỉ nghe audio thôi. Vì chưa có nhiều kinh nghiệm nghe, nếu không thấy dàn nhạc chơi, cho dù có dàn máy tốt, chúng ta cũng dể bị sót những âm thanh phụ tuy nhỏ (tiếng khánh, tiếng khảy dây vỹ cầm...) nhưng góp phần quan trọng trong bản nhạc. Và chúng ta cũng không biết có bao nhiêu nhóm nhạc khí đang diển tấu, nhóm nào chính, nhóm nào phụ v.v. Điều này làm giảm sự hấp dẩn của tác phẩm rất nhiều và dù nghe hoài 'công lực' ta cũng không tăng bao nhiêu ! Đó là lý do mình cố gắng tìm và share các video nhạc cổ điển hay và quen thuộc lên đây, dù không xịn như blu-ray nhưng hình ảnh (1080) và âm thanh (AAC 256kb/s, 48kHz) đủ đễ các bạn enjoy. Tuy nhiên vì lý do bản quyền, mình chỉ duy trì link trong thời gian rất ngắn, vài ngày thôi, mong các bạn thông cảm. Thân

Chỉnh sửa cuối: 22/4/21
    cutom, Ankhanhjvc1, Hieudi and 7 others like this.
  4. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Mời K. Nga ra nhận hàng :)

Péter Illényi - Oliver Davis: Solace (2021) [24-44.1]

01. Clarity
    02. Solace
    03. This Mortal Man
    04. Narcissus and Echo
    05. Equinox: I.
    06. Equinox: II.
    07. Guitar Concerto: I.
    08. Guitar Concerto: II.
    09. Guitar Concerto: III.
    10. Kaleidoscope: I.
    11. Kaleidoscope: II.
    12. Kaleidoscope: III.
    13. Sun Stands Still
    14. Bute Cello Duets: I.
    15. Bute Cello Duets: II.
    16. Bute Cello Duets: III.
    17. Eros and Psyche: I.
    18. Eros and Psyche: II.
    19. Eros and Psyche: III.
    20. Eros and Psyche: IV.
    21. Save Me

Link Mega --- 560 MB
    Nhấn nút Cảm ơn (dưới chân bài) để thấy link!

5. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Ngày 21/4 Turtle Music Record mới ra album 'Ayako Ishikawa - Ayako Time: 10th Anniversary Concert (Live)' nghe cũng phê lắm. Nghe đâu lần này Ayako dùng chiếc vỹ cầm Stradivarius 1711 (được cho là tuyệt nhất trong lịch sử violin) nên âm thanh phong phú đặc biệt. Nghe thử trên Mora: Ayako Time

dangthanhthe, KimNga and cutom like this.
  6. cutom

cutom Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    335
    Bác rất kỳ công! Đúng là xem video rồi sau đó nhắm mắt để nghe trên dàn máy rất là hay và thú vị.

Người đẹp K. Nga tương tác và comment nhiều vào để mọi mọi người cùng được nhận quà theo nhé :D

Em đã nghe rồi ạ. Đúng là tiếng violin của album này rất nhiều hài âm làm người nghe phê pha lắm bác ạ
    Cám ơn bác IZM nhiều.

KimNga and Izumitaro like this.
  7. KimNga

KimNga Active Member

Đã được cảm ơn:
    200
    :):):):):)

8. dangthanhthe

dangthanhthe Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,170
    Bản thân cách các nghệ sỹ thực thụ cầm nhạc cụ, điều khiển chúng .. đã là một tác phần nghệ thuật rồi.

Izumitaro cảm ơn bài này.
  9. dangthanhthe

Đã được cảm ơn:
    1,170
    Mới nghe bài đầu tiên thì thấy âm hưởng của Bach nhiều hơn là Vivadli ;). Hoặc cũng có thể mình nghe thấy ý tưởng giống bản Concerto No.1 - Infinite Game trong Album ÜberBach

cutom and Izumitaro like this.
  10. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Nếu được, xin bạn cho biết sự khác biệt cơ bản giửa nhạc của Bach và Vivaldi theo cảm nhận của bạn. (Không phải mình thách đố đâu, chỉ mong được nghe ý kiến các bạn thôi). Thân.

cutom and dangthanhthe like this.
  11. dangthanhthe

Đã được cảm ơn:
    1,170
    Với dân ngoại đạo như mình, âm nhạc của Bach như có nhiều yếu tố siêu nhiên. Nghe nhạc Bach có cảm giác giống như xem bộ phim thần thoại, huyền huyễn vậy, cách thể hiện cũng khá tập trung nên hầu như nghe ở đoạn nào (đầu, đuôi, khúc giữa..) cũng cảm nhận được.
    Vivaldi thì "nhấp nhổm", "contrast" (tương phản..!!??) , khi nghe giống như xem bộ phim hành động, lãng mạn... Nghe nhạc Vivaldi thường phải nghe từ đầu mới cảm nhận được đủ.

cutom, anhduc220375 and Izumitaro like this.
  12. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Cám ơn một ý kiến đóng góp khá thú vị và bổ ích.

anhduc220375 cảm ơn bài này.
  13. dangthanhthe

Đã được cảm ơn:
    1,170
    Ngày nghỉ lễ đầu tiên giành hết cho âm nhạc và nhất là album mới được bác @Izumitaro tài trợ. Ấn tượng đầu tiên - phê gần chết :eek:. Tuy nhiên, cảm nhận của cá nhân lại khác một chút nên ngứa tay viết đại, có gì nhờ các chuyên gia chỉnh sửa giúp.

Trước tiên, mình cho rằng với Solace, Mr Davis xứng đáng vượt qua Yanni, Kitaro.. trên phương diện "âm nhạc kinh điển" hơn nhiều. "Hành trình" của Solace ko đơn giản chỉ là không gian mà gồm cả thời gian, không chỉ đơn giản là thể xác (giác quan, cảm xúc) mà cả tâm linh. Một cách tổng quát, với kiến thức chuyên môn hạn chế của dân ngoại đạo, cảm nhận của mình về Solace giống như những thông điệp tinh thân của bộ phim Mortal Engines (2018) vậy. Chủ đề hậu tận thế với những khoảng trống tâm linh, đức tin đi cùng kỹ thuật công nghệ hiện đại nhưng xuất hiện phi đội máy bay chiến đấu bằng GỖ vậy. Đối lập đầy mẫu thuẫn nhưng lại hài hòa một cách kỳ lạ (ko biết diễn đạt sao nữa :(). Tiếc rằng nó bị đánh giá kém về nội dung thể hiện nhưng mình đánh giá rất cao về thông điệp tinh thần nó mang lại.

Mở đầu với Track 1 - Clarity với vẻ đẹp của Baroque và phong cách của Bach (ít nhất có hình dáng của Concerto I - Infinite Games trong Album UberBach). Tinh thần của nó (nhạc nền, đệm...) kéo dài đến tận Track 7 rồi nổi lên một lân nữa trong đoạn kết (track 19-20). Khi đọc kỹ phần giới thiệu mình mới thấy 2 bài hát tiếp theo là bài hát của một dự án opera dựa trên câu chuyện thần thoại Ailen về Tir na Nog (Người đàn ông phàm trần này được viết dưới góc nhìn của nữ thần Niamh, người đã yêu Oisin ở trần gian, người mà cô ấy muốn kết hôn, trái với mong muốn của các vị thần.)

Đến Guitar Concerto xuất hiện sự tương phản (giống Vivalidi hơn) với phần solo guitar trong sáng trên nền dàn nhạc trầm trọng, có chút u tối. Tinh thần của Clarity xuất hiện trở lại trong Kaleidoscope và mình cũng thấy bóng dáng Jazz trong Kaleidoscope III (tài tình thật :p). Đến lượt , âm nhạc thời kỳ lãng mạn xuất hiện trong Butes Cello Duet. Mình nghe thấy phảng phất bóng dáng của Cello Concerto của Elgar (không biết có phải cùng là dân Anh với nhau ko), mà Elgar Cello Concerto thì bác @Izumitaro đã có bài giới thiệu quá hay trong Topic này rồi.

Eros and Psyche đưa "hành trình" trở lại nội dung sử thi, thần thoại nhưng lần này là bóng dáng của Symphonic Metal với giọng ca soprano thánh khiết trong nền nhạc mạnh mẽ (có chút dữ dội) của đoạn I và II nhưng nhanh chóng chuyển sang "Bach" với đoạn III và IV. Chắc câu chuyện tình yêu này kết thúc có hậu :p

Và kết thúc Save me khá bất ngờ nhưng êm ái với phong cách của chủ nghĩa ấn tượng hiện đại. Mình nghe loáng thoáng thấy Satie, ko biết có phải ko vì dòng nhạc này mình mới nghe được mỗi Satie.:D

Một album ghi lại bức ảnh panorama về dòng sông thời gian trong âm nhạc.

Chỉnh sửa cuối: 30/4/21
    KimNga, cutom, tinnguyen287 and 2 others like this.
  14. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Five stars ! Cám ơn rất nhiều một đóng góp quý báu: khuyến khích khám phá cảm nhận mới bằng những so sánh, đánh giá khách quan. (Không phản hồi một bài viết hay như vậy thì thật là vô tình)

15. KimNga

KimNga Active Member

Đã được cảm ơn:
    200
    Bác @dangthanhthe thật là "tuyệt" !!! :):):):):)

dangthanhthe cảm ơn bài này.
  16. Wanderman

Wanderman Active Member

Đã được cảm ơn:
    32
    Tóm lại là sau khi download vài album. Em đã rất phê! Tuy nhiên 1 số link đã chết. Bác nào còn lưu đủ bộ mà up được lên fshare thì cho em xin nhé!

17. dangthanhthe

Đã được cảm ơn:
    1,170
    Hình như thế giới đều hướng tới Strandivari nhỉ !!?? Ko thấy nhắc mấy về Amati hay Guarneri dù cây Il Cannone Guarnerius 1743 của Niccolò Paganini :rolleyes:

Nhân tiện cái Clip này, nghe giai điệu Bruch lại thấy ngứa ngáy, đề nghị bác @Izumitaro nối tiếp chủ đề các bản Violin Concerto nổi tiếng với nhưng bản ghi và nghệ sỹ trình tấu hay nhất. Mình xin đặt gạch Bruch Violin Concerto ;)

Chỉnh sửa cuối: 6/5/21
    KimNga, tinnguyen287 and Izumitaro like this.
  18. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Chắc chắn, có thời giờ mình sẽ lựa 1 album Bruch Violin Concerto đễ tặng bạn. Trong khi chờ đợi mời các bạn nghe thử một album "Bốn Mùa" mới được nhà sản xuất tự hào là "clear, direct, warm and spacious sound"...
    Daniel Gaede, Polish Chamber Philharmonic Orchestra - Vivaldi: Chamber Works (2021) [24-96]
    Preview
    Link Mega --- 1.15G

19. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Violin concerto của Bruch nổi tiếng được nhiều người chơi nhất có lẻ là bản số 1. Đễ đáp lời yêu cầu của bạn, mình dành thời giờ nghe lại vài album violin concerto no.1 này và thấy album của Joshua Bell là hơn hết. Các media thì cho là Itzhak Perlman chơi hay nhất, một số khác thì cho là Kyung-Wha Chung hay hơn. v.v. Riêng mình thì thấy Itzhak Perlman chơi rất hay nhưng phần hoà âm hơi kém, tiếng bass rất yếu nên ít hấp dẩn. Guro Kleven Hagen (một nử nghệ sỹ trẻ nhưng rất thành công) thì hơi cường điệu, kéo các hợp âm nghe hơi thô. Album của Vadim Gluzman thì dung hoà được cách chơi lảo luyện cùng phần hoà âm cân xứng, nhưng tổng hợp thì album của Joshua Bell có lẻ hay nhất, tình cảm nhất. (Còn 1 album nửa của Jack Liebeck do nhà Hyperion phát hành cũng tuyệt vời không kém, nhưng riêng tiếng solo hơi nhỏ hơn các album trên)

Joshua Bell - Bruch: Scottish Fantasy, Violin Concerto No. 1 in G Minor (2018) [24-96]
    1. Scottish Fantasy for Violin and Orchestra, Op. 46 : I. Introduction: Grave, Adagio cantabile
    2. Scottish Fantasy for Violin and Orchestra, Op. 46 : II. Scherzo: Allegro
    3. Scottish Fantasy for Violin and Orchestra, Op. 46 : III. Andante sostenuto
    4. Scottish Fantasy for Violin and Orchestra, Op. 46 : IV. Finale: Allegro guerriero
    5. Violin Concerto No. 1 in G minor, Op. 26 : I. Vorspiel: Allegro moderato
    6. Violin Concerto No. 1 in G minor, Op. 26 : II. Adagio
    7. Violin Concerto No. 1 in G minor, Op. 26 : III. Finale: Allegro energico

Link Mega --- 1.12 G

20. cutom

cutom Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    335
    Cám ơn bác @dangthanhthe đã giúp anh em cùng được nhận quà của bác IZM. :D
    Cám ơn bác IZM.