[Fshare] Nhạc Cổ Điển Chọn Lọc (Isaac Stern)

Thảo luận trong 'Nhạc không lời' bắt đầu bởi Izumitaro, 13/5/18.

1. Wanderman

Wanderman Active Member

Đã được cảm ơn:
    32
    Đĩa này bị lỗi track 3! Tiếc quá.

bryanadams and Stormhdvn like this.
  2. Izumitaro

Izumitaro Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Lỗi chổ nào vậy bạn, nghe cũng bình thường mà?

3. Wanderman

Wanderman Active Member

Đã được cảm ơn:
    32
  4. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Mình download xuống và check lại với Audacity, Foobar và Windows Media Player, tất cả đều nghe được bình thường. Track 3 này rất hay, bạn thử download lại xem sao.

Wanderman cảm ơn bài này.
  5. Wanderman

Wanderman Active Member

Đã được cảm ơn:
    32
    Vâng cám ơn bâc. Để em down lại.

6. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Wiener Philharmoniker - New Year's Concert 2023 [24-96]
    CD1
    1. Wer tanzt mit? Polka schnell, Op. 251
    2. Heldengedichte, Walzer, Op. 87
    3. Zigeunerbaron-Quadrille, Op. 422
    4. In lauschiger Nacht, Walzer, Op. 488
    5. Frisch heran! Polka schnell, Op. 386
    6. Isabella: Ouvertüre
    7. Perlen der Liebe, Walzer, Op. 39
    8. Angelica-Polka, Op. 123
    9. Auf und davon, Polka schnell, Op. 73
    CD2​
    1. Heiterer Muth, Polka française, Op. 281 ​
    2. For ever, Polka schnell, Op. 193 ​
    3. Zeisserln, Walzer, Op. 114 ​
    4. Glocken-Polka und Galopp ​
    5. Allegro fantastique, Anh. 26b ​
    6. Aquarellen, Op. 258 ​
    7. Banditen-Galopp, Op. 378 ​
    8. Neujahrsgruß / New Year's Address / Allocution du Nouvel An ​
    9. An der schönen blauen Donau, Walzer, Op. 314 ​

10. Radetzky-Marsch, Op. 228
    Link Mega --- 1.77 G
    Nhấn nút Cảm ơn (dưới chân bài) để thấy link!

-------------------------------

7. nhatrangpda

nhatrangpda Active Member

Đã được cảm ơn:
    86
    Thanks bác. Bác có link file video iso không?

Izumitaro cảm ơn bài này.
  8. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Trên torrent có (1080i, 6 channels) vì file quá lớn (5.25G) nên mình không đưa lên.

Chỉnh sửa cuối: 10/1/23
  9. nhatrangpda

nhatrangpda Active Member

Đã được cảm ơn:
    86
    Tuyệt quá. Bác cho em xin thông tin chi tiết để em kéo nha.

10. dangthanhthe

dangthanhthe Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,170
    Mình bị mất bản này rồi !! Bác @Izumitaro hay bác nào còn lưu vui lòng cho xin lại với ... Many thanks ;)

Chỉnh sửa cuối: 7/3/23
    chumb0 cảm ơn bài này.
  11. Wanderman

Wanderman Active Member

Đã được cảm ơn:
    32
    dangthanhthe cảm ơn bài này.
  12. VuThang73

VuThang73 New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    link CD này die rồi: Anne Akiko Meyers, Jason Vieaux & Fabio Bidini - Anne Akiko Meyers – Shining Night (2022)
    Bác nào có làm ơm cho xin lại ạ. Fshare hay Google Drive thì tốt quá.

13. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Veronika Eberle, London Symphony Orchestra & Sir Simon Rattle - Beethoven: Violin Concerto (2023) [24-192]

A debut album
    1. Widmann, Beethoven: Violin Concerto in D Major, Op. 61: I. Allegro ma non troppo (26:06)
    2. Widmann, Beethoven: Violin Concerto in D Major, Op. 61: II. Larghetto (14:23)​
    3. Widmann, Beethoven: Violin Concerto in D Major, Op. 61: III. Rondo. Allegro (12:10)​
    4. Beethoven: Fragment from Violin Concerto in C Major, WoO 5 (8:20)​

Link Mega --- 1.93 G
    Nhấn nút Cảm ơn (dưới chân bài) để thấy link!

14. dangthanhthe

Đã được cảm ơn:
    1,170
    Mình luộn cảm thấy giàn nhạc LSO chơi kỳ cục (thâm chí rời rạc) bất kể với nhạc trưởng nào nên hầu như trong bộ sưu tập của mình ko có LSO nếu có dàn nhạc khác. :p

Album này lại càng kỳ cục hơn vì cả nghệ sỹ soloist cũng tệ và Cadenza kiểu "hậu cổ điển" này giống thịt gà chấm mắm tôm

15. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Cám ơn lời phê bình của bạn. Ước gì bạn nói rỏ, cụ thể hơn đễ mình và ae học hỏi.
    Thường là mình xem bình luận trên Gramophone rồi nghe, thấy được thì post lên. Không phải tất cả đều đồng ý với Gramophone nhưng không cách biệt lắm. Album này cũng được phát hành dạng SACD, nghĩa là nhà phát hành tự tin nó có thể chinh phục được người nghe. Bạn cứ phê bình negative mạnh dạn, mình rất hoan nghênh. Mình muốn biết, theo bạn thì chơi thế nào là rời rạc, kỹ thuật của Veronika Eberle tệ ra sao (thí dụ...), và khúc Cadenza kiểu "hậu cổ điển"? Thân.

dangthanhthe cảm ơn bài này.
  16. dangthanhthe

Đã được cảm ơn:
    1,170
    Vì nghe 1 lần xong em xoá mất tiêu. Cuối tuần có thời gian nghe kỹ lại em trả bài nhé !! :)

17. dangthanhthe

Đã được cảm ơn:
    1,170
    Em chê nhá !!

1. Đầu tiên chắc chắn phải nói đến đoạn Cadenza. Trong booklet, Jorg Widmann nói rằng nó là "contemporary music" - tức chung chung là âm nhạc "đương đại". Nhưng rõ ràng âm thanh đó, cấu trúc đó phần lớn giống trường phải Biểu hiện (Expressionism), chỉ thỉnh thoảng thấp thoáng chút điệu thức/ giai điệu từ cadenza do Beethoven viết cho biên bản piano. Ngoài ra, nó rất dài, dài hơn bất kỳ phiên bản cadenza nào trước đó, như kiểu cố tình ghép cả một bản nhạc vào trong chứ ko phải đoạn "trổ ngón" thông thường, đồng thời lạm dụng tiếng trống timpani. Beethoven được coi là sáng tạo thì ông ấy đưa một đoạn trống ngắn vào trong cadenza phiên bản cho Piano, còn Widmann là "tràn ngập" tiếng trống...

Thuật ngữ “phong cách cổ điển” được áp dụng cho âm nhạc cũng có cách hiểu như trong hội họa Hy Lạp và La Mã: âm nhạc cổ điển hay nhất là khi hàm chứa phẩm chất thanh cao mà giản dị, cân xứng, hình thức hoàn chỉnh, có sự đa dạng trong một thể thống nhất, nghiêm trang hoặc hóm hỉnh một cách hợp lý, và không trang trí tô điểm quá mức (A history of Western music - J.P.Burkholder, D.J.Grout, C.V.Palisca). Beethoven đương nhiên là đại diện ưu tú nhất của phong cách này.

Âm nhạc đầu thế kỷ 20 (tạm gọi là post hay modern classical đi) ban đầu xuất phát từ trường phái Ấn tượng (Impressionism) và Biểu hiện (Expressionism). Nghe qua thì âm nhạc Ấn tượng và Biểu hiện quả thực là hai thái cực đối lập trong cách diễn đạt: một bên thường nhẹ nhàng và mơ hồ trong giai điệu, tinh tế trong sắc thái và âm sắc; một bên đầy giằng xé và bạo lực với những nghịch âm (ngang tai- dissonance). Trường phái Biểu hiện truyền tải những góc khuất trong tâm lý con người trong giai đoạn chuyển giao thế kỷ thông qua sự đổi mới táo bạo trong điệu thức và hòa âm. Cũng chịu ảnh hưởng của phong cách hòa âm nửa cung và điệu thức mơ hồ, nhưng khác với trường phái Ấn tượng, âm nhạc Biểu hiện không chỉ làm mờ nhạt điệu thức bằng cách chú trọng đến các yếu tố khác như dạng cấu trúc và cách phối nhạc cụ mà dần dần từ bỏ hẳn các hệ thống phân bậc âm độ để tiến tới âm nhạc phi điệu thức (atonal).... Đây là tiền thân của nhạc Rock - Metal nên nó ko ăn nhập gì với "phon cách cổ điển" của Beethoven.

2. Dàn nhạc lộn xộn (hoặc có thể là chất lượng thu âm vì em chưa được nghe bản DSD). Điều rất dễ nhân ra đầu tiên là lạm dụng trống. Tại các đoạn cao trào, tiếng trống gần như áp toàn bộ dàn nhạc, mất cân đối nghiêm trọng. Tiếp theo là bộ kèn đồng và hơi, phải nói là rất chói và cũng mất cân bằng giống tiếng trống...

3. Nghệ sỹ Solo. Em đánh giá là khá "cộc cằn" cho bản concerto nhiều sắc thái này. Tại các đoạn "chậm" (em mới nghe chương 1), Soloist gần như không sử dụng láy (trill); một số đoạn bắt buộc láy thì cũng khá ngắn khá rời rạc..

Wanderman and Izumitaro like this.
  18. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Rất cám ơn nhận xét của bạn.
    Bạn nghe và nhận ra được nó thuộc (hoặc bị ảnh hưởng) school nào thì mình đoán là bạn phải có học vị khá cao trong lĩnh vực âm nhạc rồi, nhưng tiếc là bạn giải thích khá chung chung hơn là phân tích cụ thể. Và, mình cũng không dám đòi hỏi bạn phải nêu chi tiếc. Tại sao Jorg Widmann cho là contemporary trong khi cadenza của ông mang sắc thái khác? Bạn có biết sự khác biệt và khó khăn khi diển tấu một piano concerto bằng violin?
    Tạm ngưng ở đây, có thời giờ sẽ trở lại album này, thanks again

Chỉnh sửa cuối: 21/3/23
    Wanderman and dangthanhthe like this.
  19. dangthanhthe

Đã được cảm ơn:
    1,170
    Bác lại đánh giá em cao quá rồi !! :)

Trước em có nói rồi mà, em ko được học một chút nhạc lý nào cả, cũng ko biết chơi bất cứ nhạc cụ gì. Em mới nghe classical từ 2012 và chính thức nghe nó nghiêm túc khi vào Topic này (khoảng 2018). Những gì em nghe được hoàn toàn do cảm nhận thuần tuý và bắt buộc phải đi kiếm lung tung những bài viết về classical để minh hoạ cho cảm nhận của mình, chứ bác bảo phân tích thì em thua... chỉ ngồi hóng lúc nào bác rảnh tay viết để học.

20. legmail

legmail Member

Đã được cảm ơn:
    28
    Nếu có thể, xin @Izumitaro cho tôi xin album này
    J.S.Bach: Violin Concertos - Hilary Hahn, Los Angeles Chamber Orchestra, Jeffrey Kahane