[Fshare] Nhạc Cổ Điển Chọn Lọc (Isaac Stern)

Thảo luận trong 'Nhạc không lời' bắt đầu bởi Izumitaro, 13/5/18.

1. Wanderman

Wanderman Active Member

Đã được cảm ơn:
    32
    Đĩa này có trong bộ 111 years of Deutsche Grammophon gồm 55 albums năm 2009. Đĩa này là đĩa thứ 23.
    Chắc bác phải xin cụ @tusontay

Chỉnh sửa cuối: 22/3/23
  2. legmail

legmail Member

Đã được cảm ơn:
    28
    Chân thành cám ơn @Wanderman rất nhiều. Tôi sẽ làm theo lời bạn.

3. Wanderman

Wanderman Active Member

Đã được cảm ơn:
    32
    Bác xin được thì nhớ share cho em! :)))

4. legmail

legmail Member

Đã được cảm ơn:
    28
    Ok! :)

5. Izumitaro

Izumitaro Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Nếu bạn tự kiếm được thì cho mình biết đễ khỏi post lên mất công, choán chổ. Thanks

Wanderman cảm ơn bài này.
  6. Wanderman

Wanderman Active Member

Đã được cảm ơn:
    32
    Bác có bộ "111 Years of Deutsche Grammophon 55 albums" không ạ? Nếu có share cho em với!

Em mới chỉ có bộ 111 tracks of Deutsche Grammophon gồm 7 hay 8 CDs down của bác Devil Woman thôi.

7. legmail

legmail Member

Đã được cảm ơn:
    28
    Xin bạn post lên giúp cho. Vì tôi không biết kiếm cách nào. Tôi đã search nhiều lần trên trang web này nhưng không có kết quả. Cảm ơn bạn thật nhiều.

8. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Collection này của Gramophone có 2 bộ: 2009 (55 CDs) và 2010 (56 CDs) mỗi bộ khoảng 14 G, quá lớn nên bạn chịu khó lên torrent kéo về, tuy chậm nhưng lâu ngày cũng xong, thanks

9. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Ok, nhưng bạn có thể cho ae biết tại sao bạn biết album này và muốn nghe nó (bạn thích cách chơi của Hilary Hahn ? bạn thích nghe nhạc của J.S. Bach ?...) được không? Vắn tắt thôi, và mình sẽ tặng bạn album này với dạng SACD.

10. Wanderman

Wanderman Active Member

Đã được cảm ơn:
    32
    Em thì cứ Hilary Hahn là kéo! Lại là Bach nữa thì càng phải kéo.

11. legmail

legmail Member

Đã được cảm ơn:
    28
    Trước tiên xin cảm ơn bạn thật nhiều nhé! Câu hỏi của bạn làm tôi thật bối rối, vì tôi chỉ là dân amateur :) . Nhưng vẫn cố trả lời để được "lãnh thưởng" để "chia" với bạn @Wanderman :).
    Tôi làm quen với nhạc của Bach qua các bài choral được sử dụng trong các nhà thờ. Lâu dần thì cảm thấy rất thích dòng nhạc baroque. Một hôm tôi bắt gặp trên youtube bản concerto cho 4 piano của Bach mang số hiệu Bwv 1065 (ở đây: ) và bản này đối với tôi thì rất cuốn hút vì quá "tinh xảo" (không biết tôi dùng từ như vậy có đúng không, nếu sai, bạn bỏ qua nhé!). Tìm thêm nữa thì thấy rất nhiều nghệ sĩ lớn đã cộng tác để trình tấu bản này.
    ví dụ như ở đây:
    và ở đây nữa:
    Nên ngày càng bị cuốn hút bởi dòng nhạc baroque. Đó là nói về cảm tình của tôi đối với dòng nhạc baroque và nhất là nhạc của J.S. Bach.

Còn về nghệ sỉ Hilary Hahn thì tôi biết qua chính trang này của bạn. Tôi xin trích một chút cuộc tranh luận của các bạn về nghệ sĩ này nhé:
    "... Với các violinist như Maxim Vengarov, Arabella Steinbacher, Susanna Yoko Henkel hay cả Julia Fischer... thì không nói, chỉ xét đến 2 người mình hay nghe nhất là Anne-Sophia Mutter và Hilary Hahn thì Lisa có thể nhỉnh hơn (với mình). Chị Mutter chơi vẫn quyến rũ bởi kỹ thuật, cách rung - vibrato - đặc biệt không lẫn vào đâu được, và chơi Tchaikovsky theo phong cách có màu sắc hiện đại hơn. Hilary ngược lại, chọn tempo chậm hơn chút so với mặt bằng chung, tiếng đàn liên miên không dứt như nước chảy, mình có cảm giác hình như nàng không cần nhấc cây vỹ lên bao giờ. Hilary chơi với phong cách cổ điển truyển thống, rất sang trọng đến mức "hơi lạnh", tạo ra sự hấp dẫn khá kỳ lạ không kém chị Mutter. Nàng Lisa thì nằm giữa, cân bằng hơn và thể hiện cảm xúc sâu hơn. Ngoài ra, cả chị Mutter và Hilary đều có thiên hướng "dẫn dắt" dàn nhạc trong các đoạn hợp xướng - Chorale - còn Lisa lại khéo léo "len lỏi" trong đó, lơi dụng dàn nhạc "nâng" tiếng đàn lên cao...."
    Đây là đoạn viêt của bạn @dangthanhthe tại trang 15.

Thât ra tôi cũng đã nghe giới thiệu qua một người bạn là Hilary Hahn chơi đàn chính xác đến từng note, y như là nghệ sĩ guitare John Williams. Một hôm tôi download được album "John Williams play Bach" trên trang HDVietnam này trong đó John Williams có biểu diễn bản Concerto cho violon BWV1042 (chuyển soạn cho guitar). Tôi liền nghĩ đến việc tìm album "Hilary Hahn play Bach". Và quả thật có một album "Hilary Hahn play Bach" và cũng biểu diễn đúng bài concerto BWV1042 này. :). Sau đó tôi mạo muội xin bạn album này để có dịp nghe và so sánh sự "chính xác đến lạnh lùng" của hai nghệ sĩ này.
    Cám ơn bạn đã động viên tôi viết ra những dòng này và đã đọc chúng. Cũng xin cảm ơn những bạn khác đã đọc nhất là bạn @Wanderman. Cũng xin nhờ chỗ của bạn để cảm ơn bạn @dangthanhthe vì những trang viết đầy tính "hàn lâm" của bạn ấy nhé.

Wanderman and Izumitaro like this.
  12. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Thật là ngoài sự mong đợi, cảm ơn ý kiến của bạn thật nhiều

Link Mega --- 4.3 G
    Nhấn nút Cảm ơn (dưới chân bài) để thấy link!

13. hayhay

hayhay Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    2,478
    Cái thớt này thật là Hàn Lâm Nhạc Viện...
    Thanks minh chủ !

Izumitaro cảm ơn bài này.
  14. legmail

legmail Member

Đã được cảm ơn:
    28
    Cảm ơn bạn thật nhiều. tôi vừa tải xuống và nghe thử thì thấy tốc độ biểu diễn của Hilary Hahn và dàn nhạc quả thật rất nhanh !!! Tôi sẽ cố gắng nghe kỹ và so sánh với một vài violinist khác. Một lần nữa cảm ơn bạn nhiều.

15. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Mong được nghe tiếp ý kiến của bạn sau album này

legmail cảm ơn bài này.
  16. Wanderman

Wanderman Active Member

Đã được cảm ơn:
    32
    Đọc bài bác @legmail khiến em nhớ trước có viết một bài post lên blog (em post phía dưới). Đối với em, Bach là nhạc cho những người yêu toán, Beth. là nhạc dành cho các nhà thơ, Schubert dành cho mỹ thuật...

Tuy nhiên, người cho đến giờ này vẫn ám ảnh em nhất là Rachmanioff, sau đó đến Stravinsky...

Chỉnh sửa cuối: 3/4/23
    legmail, dangthanhthe and Izumitaro like this.
  17. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    "Nên ngày càng bị cuốn hút bởi dòng nhạc baroque. Đó là nói về cảm tình của tôi đối với dòng nhạc baroque và nhất là nhạc của J.S. Bach." Thật vậy, không chỉ riêng bạn mà hầu hết những người nghe nhạc cổ điển đều thích nhạc baroque. Có người cho là nhạc baroque chỉ có Vivaldi là nổi bậc với "4 Mùa" nhưng Bach mới là đặc trưng nhất của baroque, tại sao? đễ bạn tự nhận xét. Còn Handel thì sao?
    Nhạc baroque không chỉ có những giai điệu ngắn (motif) lặp đi lặp lại một cách quyến rủ mà còn ? Chính nét đặc trưng này tạo cảm hứng cho trường phái (school) "minimalism" sau này mà P. Glass là đại biểu, nếu không yêu baroque sẽ không tiếp thu được nét tuyệt vời của nhạc minimalism. Không yêu baroque mà chỉ tập trung vào nghe classical và romantic period sẽ dẫm chân tại chổ, không thưởng thức được xa hơn...Chúc bạn vui vẽ

legmail and dangthanhthe like this.
  18. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Bach hay Vivaldi?
    Nói đến Vivaldi người ta nghĩ ngay đến "4 Mùa" nhưng khó mà nhớ lại hết melody của 4 mùa tức thời. Nhưng với Bach thì khác, Toccata and Fugue in D minor của ông tràn ngập khắp nơi, mọi lúc và ai nghe nhạc cổ điển mà không biết đến "Air", "Well-Tempered Clavier" (piano - tuyệt vời)...và nhất là "Fugue in G minor BWV 578" cả con nít ở Nhật cũng biết.

legmail and Wanderman like this.
  19. Izumitaro

Đã được cảm ơn:
    39,702
    Wow, Rachmanioff và Stravinsky là thần tượng của mình !
    "...vì nó được trình diễn với những quãng ngắt dài như là đã kết thúc, nhưng sau đó những nốt nhạc lại bừng lên mạnh mẽ với những nốt láy duyên dáng, gợi nhắc không khí tĩnh mịch của đêm khuya...!" Mình thích cách giải thích cụ thể như thế này. Thanks

Chỉnh sửa cuối: 25/3/23
    legmail and Wanderman like this.
  20. Wanderman

Wanderman Active Member

Đã được cảm ơn:
    32
    Bảo làm sao em theo topic này suốt! he he