[Fshare] Phim 3D Bluray 3D, H-TAB, H-SBS - tammoto upload.

Thảo luận trong '3D' bắt đầu bởi tammoto, 7/7/17.

1. congfade

congfade Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    147
    Cảm ơn bác!tv 3d của bác là 3d thụ động full hd phải không vậy?3d thụ động trên màn full hd bị giảm 1 nửa dộ phân giải bác có nhận ra không?

2. tammoto

tammoto Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    30,346
    Tôi xài LG 42” 3D thụ động đời đầu, nhưng TV thụ động phát 3D không bị giảm độ phân giải bạn à. Để hiểu rõ cần xem lại:

1. Cách làm phim 3D: cần có máy quay đồng thời 2 camera để ghi được hình ảnh lập thể tương ứng với góc nhìn của 2 mắt -> cho ra 2 kênh video tương ứng với mắt trái và phải (các phim real 3D làm lại từ phim 2D cũng phải theo nguyên tắc này).

2. Cách lãm đĩa bluray 3D: từ phim 3D mã hoá theo chuẩn Multiview (MVC) để nén 2 kênh video vào một luồng duy nhất (đó chính là file SSIF trên đĩa bluray 3D). Cách mã hoá này dựa trên mã H.264 (MPEG-4 AVC) được phát triễn bởi MPEG và VCEG.

3. Cách phát bluray 3D: phải có các thiết bị hỗ trợ phát 3D (cụ thể là TV 3D) có tích hợp bộ giải mã MVC. Vấn đề bạn hỏi nằm chỗ này. :)

Tôi vừa xem lại các bài viết:
    https://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc...-sanh-3d-chu-dong-va-3d-thu-dong-1501223.html
    Trong bài này tác giả đã viết: “Tuy nhiên, 3D thụ động cũng không phải không có những điểm yếu so với 3D chủ động. Do thực hiện việc phát đồng thời 2 hình ảnh riêng biệt tới mỗi mắt kính đồng thời nên màn hình 3D FPR phải thể hiện đồng thời cả hai hình trên màn hình Full HD, kéo theo đó hình ảnh tới mỗi mắt kính phân cực chỉ có độ phân giải 1.920 x 540 pixel khiến độ phân giải 3D mà người xem thấy được chỉ đạt 1080i.”
    Tuy nhiên đến bài viết:
    https://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc...v-3d-thu-dong-gay-chien-chu-dong-1499860.html
    Tác giả đã viết lại: “3D thụ động sử dụng loại màn hình đặc biệt và đi kèm với kính phân cực cho phép tái tạo ra các hình ảnh ba chiều. Loại kính này không dùng pin, thiết kế đơn giản nên giá thành rẻ hơn nhiều chủ động. Ưu điểm của 3D thụ động là chất lượng hình ảnh 3D ổn định, hiệu ứng thể hiện tốt, người xem không bị mỏi mắt nhưng do sử dụng một lớp phân cực ngay trên màn hình TV nên độ phân giải gây cảm giác thấp hơn 3D chủ động.”
    Còn bài viết này thì vừa mù mờ, vừa mâu thuẫn:
    https://vnreview.vn/tu-van-do-gia-d...6/tat-ca-nhung-dieu-can-biet-ve-tv-3d-phan-ii
    Và còn nhiều bài viết khác quanh vấn đề này… các tranh luận trên diễn đàn tinhte… đa số là hiểu sai.

Thật ra vấn đề khá đơn giản, cách phát của TV 3D (dù thụ đông hay chủ động) là khi nhận được tín hiệu bluray 3D từ đầu vào sẽ mặc định phát đồng thời 2 kênh AVC và MVC, nhưng tuần tự cứ phát một frame mắt trái (AVC) rồi đến một frame mắt phải (MVC). Mỗi frame đương nhiên có độ phân giải đúng bằng độ phân giải bluray (1920x1080). Thời gian phát mỗi frame không phụ thuộc vào framerate của phim (vì không làm thay đổi framerate) mà tuỳ vào nhà sản xuất TV, nhưng chắc chắn nhỏ hơn 1/10 giây (thời gian lưu ảnh của mắt trên võng mạc). Chính vì vậy mà khi xem phim ta không thấy hiện tượng chớp tắt và khi phát 3D nếu không đeo kính thì sẽ thấy 2 hình ảnh chồng lên nhau.
    Cái khác nhau của TV 3D chủ động và thụ động chính là ở kính 3D khi xem phim. Hiệu ứng 3D khi xem phim chính là do mắt trái và mắt phải của chúng ta nhìn thấy 2 hình ảnh khác nhau nhờ đó mà cảm giác được độ nổi hay độ sâu giống như nhìn quang cảnh thật bằng 2 mắt (bạn có để ý khi xem một ảnh chụp chỉ với một mắt thì sẽ thấy ảnh có độ nổi hơn khi xem bằng 2 mắt). Ở kính 3D chủ động 2 tròng kính trái-phải sẽ thay nhau đóng mở liên tục tương ứng với tần số phát trái-phải của phim -> 2 mắt sẽ thấy 2 kênh phim khác nhau. Còn kính 3D thụ động là kính phân cực để khi TV phát kênh mắt trái thì chỉ có mắt trái nhìn thấy, còn khi phát kênh mắt phải thì chỉ có mắt phải nhìn thấy -> 2 mắt thấy 2 kênh phim khác nhau (hoạt động này giống với màn hình 3D không cần kính, chỉ khác thay vì dùng rào cản thị sai thì TV 3D thụ động dùng lớp màn phân cực trên màn hình).

Tóm lại, TV chủ động hay thụ động thì khi phát bluray 3D đều phát đúng 1920x1080, chỉ có phát H-SBS hay H-TAB thì độ phân giải mới bị giảm đi phân nửa.

Vài điều cùng bạn. Những tìm hiểu này tôi tích luỹ từ khi xài cái ĐT 3D, lâu rồi, đâu từ năm 2011 nên không thể chia sẻ nguồn minh chứng. Mong bạn thông cảm. :)

Bạn có thể xem thử một DVD 3D (download ở link dưới) khi chưa có mã MVC. Phim 3D chỉ là Anaglyph nhưng vẫn theo nguyên tắc 2 mắt nhìn thấy 2 hình ảnh khác nhau (do lọc màu).

DVD 2D3D: Shramy (2011)

3. congfade

Đã được cảm ơn:
    147
    cảm ơn những chia sẻ sâu sắc của bác!đây là nhưng phân tích rõ ràng nhất trong diển điền vấn đề 3d này,những điều bác nói có lẽ sẽ giúp nhiều người hiểu hơn chứ không phải riêng em!bác cho em hỏi thêm là khi phát 3d nác chọn chế độ hình ảnh của tv là gì vậy ạ?

4. photohung10071982

photohung10071982 New Member

Đã được cảm ơn:
    4
  5. tammoto

Đã được cảm ơn:
    30,346
    Không hiểu rõ ý bạn, nhưng nếu bạn play bằng đầu HD thì khi phát bluray 3D tv sẽ tự nhận 3D. Muốn xem 2D thì bạn chọn xem 2D giống như phim H-TAB có frame-packing.

congfade cảm ơn bài này.
  6. tammoto

Đã được cảm ơn:
    30,346
    nguoidaugio cảm ơn bài này.
  7. congfade

Đã được cảm ơn:
    147
    ý em hỏi bác là bác khi tv nhận tín hiệu 3d và phát 3d thì bác chọn chế độ hình ảnh của tv là gì?sống động, tiêu chuẩn ,eco, cinema,......?cảm ơn bác!

tammoto cảm ơn bài này.
  8. tammoto

Đã được cảm ơn:
    30,346
    Theo tôi bạn cứ để mặc định (tiêu chuẩn) là tốt nhất, không cần các hiệu ứng cinema. Tôi nghe nhạc cũng rất ít khi xài tới equalizer. Tuy nhiên còn tuỳ ý thích của mỗi người. :)

congfade cảm ơn bài này.
  9. bigdog

bigdog Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    265
    mong bác reup bản ISO phim này nhé :):)

tammoto cảm ơn bài này.
  10. tammoto

Đã được cảm ơn:
    30,346
    Sẽ sắp xếp reup trong tuần này. Bạn chịu khó theo dõi.

Bluray :) and bigdog like this.
  11. NGUOIVEHUU

NGUOIVEHUU Member

Đã được cảm ơn:
    27
    Just come back home after 3 week vacation in houston ,tx . How have you been doing? If you have a chance, could you please re-up for me these two movies: Ant Man 2015 & Beauty and the Beast 2017 . Thanks a lot and have a good day.

12. bigdog

bigdog Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    265

Chỉnh sửa cuối: 19/7/18
  13. tammoto

Đã được cảm ơn:
    30,346
    Đã reup Conan. Bạn có thể download.

Bluray :) cảm ơn bài này.
  14. tammoto

Đã được cảm ơn:
    30,346
    Đã Reup Kubo and the Two Strings (2016) bản ISO. Bạn có thể download.
    The Walk chắc để qua tuần sau.

Bluray :) and bigdog like this.
  15. tammoto

Đã được cảm ơn:
    30,346
    Anh download bản Ant-Man này xem có lẽ tốt:
    Ant-Man 2015 ViE 1080p 3D Blu-ray AVC DTS-HD MA 7.1-KiD.iso
    Beauty and the Beast 2017 anh đợi qua tuần sau.

nguoidaugio and NGUOIVEHUU like this.
  16. tammoto

Đã được cảm ơn:
    30,346
    Anh em lưu ý. Do dung lượng lưu trữ không nhiều, các phim reup tôi sẽ xoá sau một tuần để upload phim khác. Anh em thông cảm.

bigdog and Bluray :) like this.
  17. NGUOIVEHUU

NGUOIVEHUU Member

Đã được cảm ơn:
    27
  18. binh508

binh508 Active Member

Đã được cảm ơn:
    60
    bạn có file iso 3D các phim này thì cho mình xin với
    The.BFG.2016,
    The Smurfs 2011
    The Three Musketeers 2011
    Sanctum..2011
    RISE OF THE LEGEND 2014
    men.in.black.3.2012
    Independence Day 2016
    G-Force..2009
    DRAGON_BLADE_2015
    The Guillotines

cảm ơn bạn nhiều

19. bigdog

bigdog Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    265
    bác reup 2 phim bản ISO này nhé.

Chỉnh sửa cuối: 20/7/18
  20. tammoto

Đã được cảm ơn:
    30,346
    Mấy phim này để tôi tìm lại, hình như có vài phim. Nếu có tôi sẽ đăng. Bạn chịu khó theo dõi.

binh508 cảm ơn bài này.