SubPro version 3.6

Thảo luận trong 'Phụ đề' bắt đầu bởi wizard, 14/2/09.

1. zaqqaz

zaqqaz Member

Đã được cảm ơn:
    1
    re: SubPro version 3.5

Chào bác Wizard.
    Subpro hiện đã có phím tắt Ctrl/Alt kết hợp với phím +/- để thêm bớt start-time hay end-time một cách riêng lẻ. Song để thêm bớt đồng thời start-time và end-time thì lại chưa có phím tắt. Vậy ở phiên bản mới, mong bác Wizard sẽ bổ sung một phím nào đó kết hợp với phím +/- để làm điều này. Em đề cử phím Shift, vì gần 2 phím ctrl & alt, lại dài gấp đôi ctrl & alt, giống như để chỉnh sửa cho cả start-time và end-time :D Just for fun.

2. thelovemyth

thelovemyth Member

Đã được cảm ơn:
    3
    Ðề: SubPro version 3.2

Phần mềm rất hay
    Phần mềm có cách nào lọc hết timing ra khỏi phụ đề đc không? VD mình cần học Av nên muốn in toàn bộ sub ra giấy, in cả timing thì rất tốn.

3. nguyennhat2606

nguyennhat2606 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

sao minh down kai Subpro update 1/4/2011 ve xai no bao loi the pac !
    Thanks pac nhiu!

4. i_am_yours_nt

i_am_yours_nt Member

Đã được cảm ơn:
    2

Ai bít giúp m với!
    m dùng Windows 8 Deverloper Preview không đánh đc tiếng việt :(

5. datpq1982

datpq1982 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Cam on nhieu nhe

6. nhbt321

nhbt321 Member

Đã được cảm ơn:
    6

Trong SubPro thì thư viện sửa lỗi chính tả của nó nằm ở đâu vậy bác wizard, để lỡ cài lại Win thì đỡ phải add lại từ đầu.

7. wizard

wizard Active Member

Đã được cảm ơn:
    29

Nó là file Grammar.grm, nằm trong thư mục cài đặt của SubPro đó bạn

8. quyslee

quyslee Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    127

Một phần mềm của người Việt quá tuyệt, không thể nào chê vào đâu được. Quá xuất sắc - Cần phát huy

9. wizard

wizard Active Member

Đã được cảm ơn:
    29

Update SubPro 3.2 - Ngày 14/10/2011

Chào các bạn, đầu tiên mình xin lỗi vì đã update SubPro trễ hơn 1 tháng so với dự định. Ngoài những lý do cá nhân ra, nguyên nhân chính của việc chậm trể này là mình vô tình phát hiện ra 1 sai sót lớn: 1,2 phiên bản gần đây nhất của SubPro được phát triển không phải từ các bản liền kề trước của nó mà từ 1 phiên bản cũ hơn trước đó...X_X. Dễ nhận thấy nhất của sai sót này là mình nhớ đã bổ sung cột Duration vào cho SubPro tại 1 phiên bản nào đó, nhưng những phiên bản gần đây của SubPro thì cột Duration đó lại "bốc hơi" :|. Tệ hại hơn là mã nguồn của phiên bản đó mình cũng làm mất luôn, nên mình đã mất nhiều thời gian để đọc lại thread này, xem lại hầu hết các góp ý, report của các bạn để kiểm tra và bổ sung các chức năng bị mất. May mắn là phiên bản đó cũng không đến nỗi quá cũ... chỉ phải làm lại 1 ít chức năng mà thôi và mình nghĩ SubPro sẽ hoạt động tốt :)>-. Thôi, kể lể dài dòng vậy đủ rồi, mình xin phép giới thiệu các thay đổi trong lần cập nhật này:)

1. Các thay đổi chung:

+ Bổ sung khả năng ghi nhớ phụ đề đang thực hiện dỡ dang tại lần sử dụng trước.
    + Thêm phím tắt Ctrl + S và Alt + S để lưu nhanh phụ đề.
    + Khung nhập liệu bên dưới có thể kéo lên kéo xuống để thay đổi kích thước, tránh che mất chữ khi phụ đề nhiều hơn 2 dòng.

2. Các thay đổi tại chức năng Sync phụ đề:

+ Tính năng Adjust Subtitle: Trước đây khi sync bạn phải tự ghi nhớ mốc thời gian của phụ đề Anh và tự gõ vào, bây giờ bạn có thể load phụ đề Anh vào mục Subtitle B - Muốn chọn đoạn nào làm mốc, bạn chỉ việc quét chọn đoạn phụ đề Anh đó rồi nhấn phím Ctrl + R (hoặc vào menu Subtile B actions/Mark StartTime and EndTime for Adjusting subtitle). Thời gian mốc bạn vừa đánh dấu sẽ được điền sẵn vào ô hộp thoại Adjust khi bạn tiến hành sync.

+ Trong phương pháp sync line by line, dấu cắt câu tại vị trí tự do lúc trước là dấu "\" - bây giờ sẽ được thay bằng dấu "~". Việc thay đổi này để tránh xung đột với các Tag HTML đặc biệt trong định dạng phụ đề.

+ Phiên bản trước có thể dùng phím Ctrl +, Ctrl -, Alt +, Alt - để chỉnh nhanh chậm cho StartTime và EndTime riêng lẻ. Phiên bản này bổ sung vào phím Shift + và Shift - để chỉnh cùng lúc trên cả Start và End Time.

3. Thay đổi tại chức năng hổ trợ dịch phụ đề

- Các phím tắt trong ô nhập liệu bên Subtitle B, lúc trước chúng ta dùng phím Ctrl - nhưng bây giờ sẽ được đổi lại thành phím Alt, nghĩa là giống với ô nhập liệu bên Subtitle A. Sở dĩ có thay đổi này vì có 1 góp ý của 1 bạn và mình thấy nó khá hợp lý.

Cuối cùng mình xin cám ơn các bạn: zaqqaz, wonbinbk, nta139, pirate13th, kinhthong1712, ryanpham, casablanca, sangeras đã nhiệt tình góp ý cho SubPro.

Xin cám ơn các bạn. Mong tiếp tục nhận được góp ý của các bạn cho SubPro.:)

p/s: Không ngờ lần cập nhật trước đã cách đây nửa năm rồi... :)

Chỉnh sửa cuối: 15/10/11
  10. hien20071982

hien20071982 Active Member

Đã được cảm ơn:
    6

cám ơn, cám ơn các bác

11. bienman

bienman Active Member

Đã được cảm ơn:
    70

Chào bác Wizard ! Trước tiên cho mình gửi lời cảm ơn về chương trình Việt về sub rất tuyệt và chúc sức khỏe đến bác !
    Nhưng mình có nhu cầu thế này mà vẫn chưa làm được, mong bác cũng như anh em thân thương chiếu cố giúp giùm: mình chỉ muốn chỉnh cho size của font chữ trong 1 subviet lớn hơn ( vì phần lớn các subviet download về size font nhỏ quá ! ), sau đó mux bằng mkvmerge_toolnix_4.1.1 rồi chép vào usb để xem trên DVD player dân dụng
    Cho đến giờ mình đã dùng nhiều phần mềm để thao tác tăng size font chữ và cũng đã gặp nhiều rắc rối..., chỉ có SubPro là đọc được ngon lành nhưng thật đáng tiếc tool này chỉ dừng ở mức độ là: format được mỗi cái màu chữ ! Còn phần quan trọng là tăng size font lại không làm được !
    Mong bác Wizard nghiên cứu thêm chức năng này thì tuyệt vời quá.
    Cảm ơn mọi người đã đọc ! Chào thân ái.

12. wizard

wizard Active Member

Đã được cảm ơn:
    29

Chào bạn, mình sẽ nghiên cứu bổ sung vấn đề mà bạn góp ý vào lần cập nhật tới.

Cám ơn bạn đã dành thời gian góp ý cho SubPro.:)

13. leesixan

leesixan Member

Đã được cảm ơn:
    72

Mình vẫn đang dùng bản cũ. Lâu lâu mới vào topic này, hóa ra đã có bản mới. Down về dùng luôn mới được

14. Aleksi

Aleksi New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Cho mình hỏi là Subpro có bản tương thích cho Windows 7 x64 không? Vì mình dùng trên Win 7 thấy bị lỗi, không load được Grammar.grm, nhiều khi không edit được Timming nữa...

Administrator cảm ơn bài này.
  15. wizard

wizard Active Member

Đã được cảm ơn:
    29

Mình đang sử dụng win7 64bit đó bạn, vẫn bình thường mà bạn.:)

Trường hợp của bạn là do vướng permission, SubPro không dc cấp quyền đọc ghi file nên lỗi. Để khắc phục, khi sử dụng SubPro, thay vì mở bằng double click thông thường, bạn mở lên bằng cách nhấn phải chuột chọn run as Administrator là ok.

Nếu có thể thì bạn tắt chức năng UAC của window nữa thì tốt, trong trường hợp bạn không gõ được tiếng Việt

16. nhimbom

nhimbom New Member

Đã được cảm ơn:
    17

Tại sao Bác không để số hiệu cập nhật ngay trên tên file cài đặt nhỉ?
    Nếu có thêm bảng hướng dẫn sử dụng ngay trên giao diện chương trình thì tốt quá. Đặc biệt là bảng tóm tắt sử dụng các phím tắt.

17. wizard

wizard Active Member

Đã được cảm ơn:
    29

Tất cả các phím tắt của SubPro đều được liệt kê đầy đủ tại menu ngữ cảnh khi bạn click phải chuột vào phụ đề. Mục đích mình tạo ra menu đó xem như là bảng liệt kê luôn bởi vì các bạn khi sử dụng SubPro bấm phím tắt là chủ yếu chứ ít ai sử dụng menu lệnh.

Trong lần cập nhật sau mình sẽ thêm số hiệu cập nhật vào tên file cài đặt.

Cám ơn những góp ý của bạn.

18. Keither

Keither Member

Đã được cảm ơn:
    11

mình có down bản phim bluray remux của nhóm epik mình thấy sub có vài lỗi nhỏ
    mình muốn sữa lại thì dùng phần mềm này dc ko và có ảnh hưởng gì đến phim ko

thank bác

19. lamculi

lamculi New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Mình đã tắt UAC ,chọn run as Administrator sao nó vẫn báo lỗi Grammar.gm vậy ,làm mình định translate cái sub mãi mak nó hok hiện lên cái video của phim mặc dù mình đã để video phim với sub cùng 1 folder ,giúp mình cái bạn nhớ mình đang cần gấp thanks bạn nhìu nhìu

Chỉnh sửa cuối: 27/10/11
  20. Cabbage

Cabbage New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Mình hỏi một chút, tại mình google chán chê rồi mà hình như không ai rơi vào tình trạng như mình =.="
    Lúc mình bắt đầu cài đặt Subpro ây, vừa mở ra một cái là máy như đơ luôn, chuột chạy rất chậm và cảm giác như kiểu không nhạy ấy. Cài xong một lúc thì nó lại bình thường nhưng hôm sau lúc mình mở máy lên thì nó lại bị như thế, nếu mở subpro thì chuột lại chạy ngon lành nhưng chỉ trong chương trình thôi, chứ minimiz nó xuống để làm cái khác là chuột lại ì ì ra ngay, kệ nó tầm 10' thì nó lại bình thường nhưng nhiều lúc ức chế lắm =.="
    Chưa hết, từ lúc cài subpro vào, FF của mình chăm đơ hơn hẳn, mở các folder trong máy thì load rất lâu thậm chí nhiều khi nó đơ luôn không tắt nổi. =.=" Mình không biết tại sao nữa, định remove subpro để xem có phải do nó không mà tìm mỏi mắt không thấy chỗ nào để uninstall nữa =.=" Mình tin học hơi í ẹ nên giờ chịu không biết giải quyết thế nào luôn, mong mọi người giúp đỡ.

Btw, máy mình Win 7 32bit.