SubPro version 3.6

Thảo luận trong 'Phụ đề' bắt đầu bởi wizard, 14/2/09.

1. hbot

hbot Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    58
    Ðề: SubPro version 3.5

Bác wizard cho mình hỏi chút:
    1. Trước đây mình dùng bản SubPro.v3.2 hay 3.5 trên Win XP cùng với phần mềm dịch Anh Việt EvShuttle_4.0 không có vấn đề gì, chúng làm việc không xung đột nhau. Cả hai đều hoạt động bình thường.
    2. Từ khi chuyển sang dùng Win 7 thì 2 phần mềm này lại "đá" nhau, chúng không thể chung sống hòa bình như trước nữa. Vậy là sao? Cài SubPro xong rồi cài EvShuttle thì SubPro "tèo" không chịu chạy. Kể cả gỡ bỏ EvShuttle đi cài lại SubPro, mà SubPro cũng từ chối chạy. Đành phải cài lại Win hoặc ghost và chỉ cài SubPro thôi. Thế mới kỳ. Có ai bị như tui không đây?

2. ryu111

ryu111 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

có ai bị lỗi như mình không, cứ chọn auto correction là nó tự chuyển hết I thành L (sub Eng).

3. wizard

wizard Active Member

Đã được cảm ơn:
    29

Chào bạn, mình rất tiếc là chưa thể trả lời cho bạn được vì hiện tại mình không sử dụng win 7 và phần mềm EvShuttle. Hy vọng bạn đã tìm được cách khắc phục.

Chào bạn, trường hợp đó là do người làm phụ đề dùng chữ l (chữ L viết thường) thay cho chữ I. Do đó khi auto correction, SubPro sẽ chuyển chữ l thành L. Để khắc phục bạn có thể sử dụng chức năng find and replace để thay thế như sau:

Find: [khoảng trắng]l[khoảng trắng]
    Replace: [khoảng trắng]I[khoảng trắng]

4. wizard

wizard Active Member

Đã được cảm ơn:
    29

Update SubPro 3.5 - 12/11/2014

Chào các bạn, cũng đã 6 tháng trôi qua mình mới có thời gian hoàn thành bản cập nhật này, mong các bạn thông cảm và tiếp tục ủng hộ SubPro:)

Các thay đổi ở lần cập nhật này:

• Thay đổi 1 chút về giao diện giúp theo dõi thông tin về các phụ đề đang làm việc một cách trực quan hơn.
    • Xóa bỏ dòng trắng khi xóa HI. Các bạn lưu ý là với SubPro, các chữ trong dấu ngoặc vuông hay hoặc đơn đều được xem là HI, nên sẽ bị xóa bỏ. vd: [tiếng mèo kêu], (tiếng mèo kêu). Các bác làm credit thì lưu ý nhé :)
    • Bổ sung chức năng tự động sao lưu file backup của phụ đề đang làm việc và phục hồi khi có sự cố xảy ra (Vâng! mất mấy ngày để đổi lấy 1 phụ đề trắng, các bác niệm thần chú thì em dễ tổn thọ lắm)
    • Trong 2 ô nhập liệu phụ đề, tổ hợp phím Ctrl + S sẽ dùng chung để save phụ đề A lẫn phụ đề B, không phân biệt nữa, đang nhập liệu bên nào thì sẽ save phụ đề bên đó. Dĩ nhiên nếu các bác đang ở B mà muốn save A thì vẫn dùng được tổ hợp Alt + S và ngược lại.
    • Nút Translate mode không tự động mở video lên nữa, mà lịch sự hỏi trước: đồng ý thì mở, không đồng ý thì mở hộp thoại để các bác tự chọn video.
    • Đối với các chức năng định dạng in nghiêng, in đậm, màu sắc:
      • Trên lưới phụ đề: Có tác dụng trên cả timeline, nhấn thêm lần nữa để bỏ định dạng (riêng màu sắc thì có phím tắt riêng, dùng Alt + 0/Ctrl + 0 nhé các bác)
      • Trên ô nhập liệu: Có thể áp dụng cho từng phần riêng lẻ bằng cách quyét chọn rồi nhấn phím định dạng, để bỏ định dạng thì làm ngược lại.
    • Đối với tính năng sửa lổi phụ đề, phiên bản này có sự thay đổi lớn: SubPro đã nhúng tính năng sửa các lỗi về hình thức trình bày vào trong SubPro (built-in) thay cho cách sửa từ thư viện lỗi. Do được xử lý bên trong, SubPro sẽ có khả năng xử lý "thông minh hơn 1 chút", tránh các lỗi như Mê-xi-cô bị chuyển thành Mê- Xi -Cô, bổ sung dấu chấm cuối câu nếu đầu câu sau viết hoa, hiệu chỉnh các lỗi về trình bày dấu câu ngay cả khi câu bị che chắn bởi các phần tử định dạng <i>, <b>, <font>.
    • Do đã nhúng khả năng sửa lổi hình thức vào trong SubPro nên 1 số lượng lớn phần tử sửa lỗi dạng wildcard trong thư viện lỗi đã được xóa bỏ, vì nếu không xóa thì khi chạy Auto correcting, SubPro sẽ chạy built-in trước, sau đó sẽ chạy sửa lỗi từ thư viện, lúc đó các phần tử trong thư viện sẽ đè lên built-in, dẫn đến hiệu quả khong mong muốn. Mong các bạn lưu ý.

Với tính năng sửa lỗi hình thức trình bày, dù đã cố gắng nhưng chắc chắn vẫn còn nhiều lỗi mà mình chưa kiểm tra hết được, mong tiếp tục nhận được những đánh giá, hỗ trợ và report bug giúp mình. Tất cả những góp ý mà mình chưa thực hiện trong lần cập nhật này mình vẫn nhớ, tuy nhiên do vài lý do khách quan nên mình chưa đưa vào được, mong các bạn thông cảm.

Cám ơn các bạn đã nhiệt tình góp ý và hỗ trợ mình :).

Link tải phim

5. zaqqaz

zaqqaz Member

Đã được cảm ơn:
    1

Hello. Lâu ngày không vào diễn đàn, thấy topic SubPro vẫn sôi nổi như ngày nào, mình thấy rất vui. Cảm ơn bạn wizard đã phát triển SubPro được như ngày nay. Chúc bạn dồi dào sức khỏe và tiếp tục giữ vững niềm đam mê của mình.

SubPro - Simple but Powerful, quả là danh bất hư truyền :D Cá nhân mình rất thích ver 3.5 về những tính năng nổi trội so với ver 3.2, đặc biệt là đã play được video trên win7 64bit. Nhân đây, mình cũng có một số góp ý nhỏ xin được đề xuất với wizard :D

1. Giao diện mặc định hiện tại của Subpro hơi rối vì nhiều dòng thông tin. Với những người xài màn hình to thì có lẽ sẽ ok, song với những người dùng lap màn hình bé thì giao diện ver 3.5 tỏ ra đuối hơn ver 3.2. Nên chăng SubPro có thể cho phép người dùng chọn giao diện mặc định phù hợp với nhu cầu của mình? Đề xuất của mình là ta có thể click đúp để ẩn/hiện các dòng thông tin như: phụ đề đang hiển thị, các nút play/stop video, chọn phụ đề hiển thị, chọn âm thanh, single line length, đường dẫn phụ đề đang load. Hoặc ta thêm 2 ô checkbox cạnh 4 ô góc dưới bên trái, 1 ô cho "Line length", một ô cho "Video info" (mình vote bỏ dòng "Phụ đề hiển thị" phía trên và đường dẫn sub phía dưới). Hoặc ta có thể ẩn/hiện các thứ trên thông qua menu khi click chuột phải. Đồng thời có "Set as defaut interface" trong menu (mình hơi tham lam quá chăng? :D)

2. Hiện tại ô nhập liệu đang để độ cao là 3 dòng phụ đề, cũng gây chiếm chiều dọc màn hình, trong khi chúng ta cần ưu tiên nó cho lưới sub phía trên (để tiện theo dõi ngữ cảnh) và độ lớn của video. Mình đề xuất mặc định là 2 dòng như ver 3.2, vì đa phần các line sub là 2 dòng. Những ai có nhu cầu để rộng hơn thì có thể tùy chỉnh rồi "set as defaut interface".

3. Về tính năng "Chọn phụ đề hiển thị":

Trước kia, khi còn dùng ver 3.2, mình thường để tên phụ đề cần hiển thị trùng với tên file video, phụ đề còn lại sẽ để tên ngắn và khác đi để khi save đỡ bị nhầm (thường mình save đè mỗi sub ngay sau khi load để lần sau save chỉ việc click "Save A", "Save B" luôn). Khi cập nhật ver 3.5, mình vẫn giữ thói quen ấy. Vì thế mình phát hiện ra 1 lỗi nhỏ:

Mình để sub A là sub Eng, sub B là sub Vie trùng tên với file film. Khi load 2 phụ đề bằng 2 nút "Subtitle A" và "Subtitle B", rồi mở Translate Mode, hiển nhiên video sẽ hiển thị sub B (mặc dù mình chưa dùng tính năng "Chọn phụ đề hiển thị"). Giờ mình edit 1 line ở sub B, rồi save cả 2 sub lại. Nếu ở ver 3.2, khi ấn spacebar ở line sub vừa edit, sub ở video sẽ hiển thị nội dung mới, còn ở ver 3.5 thì vẫn hiển thị nội dung cũ. Chỉ khi mình load sub B mới thông qua tính năng "Chọn phụ đề hiển thị", thì từ đó về sau video mới hiện những nội dung mới mà mình chỉnh sửa về sau (miễn là save sau khi chỉnh sửa).

6. wizard

wizard Active Member

Đã được cảm ơn:
    29

Chào bạn zaqqaz, đầu tiên xin cám ơn bạn đã đồng hành cùng SubPro trong suốt thời gian qua, mong bạn tiếp tục tin dùng SubPro.

Mình xin trả lời các ý của bạn như sau:

+ Về 2 ý 1 và 2 liên quan tới giao diện người dùng, mình sẽ ghi nhận ý kiến của bạn, có lẽ mình sẽ cho SubPro nhớ giao diện theo tuỳ chọn người dùng.

+ về ý thứ 3, mình rất tiếc vì sự bất tiện này nhưng đó là hạn chế khi thay trình player Window media player bằng VLC, đó cũng là lý do ra đời của nút "chọn phù đề hiển thị". Tốt nhất là bạn nên thực hiện save phụ đề đang làm việc và chọn phụ đề đó làm phụ đề hiển thị ngay từ đầu trước khi thực hiện các công việc khác.

Cám ơn bạn đã góp ý

7. bbinhquy2003

bbinhquy2003 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Chào bạn Wizard. Tớ download theo link của bạn và cài Subpro 3.5, nhưng khi đùng thì tab cho Sub A và Sub B cứ bị chồng lên nhau, rất khó nhìn. Còn độ rộng của bảng để chứa Sub A và B khi thao tác cũng chỉ được 2/3 màn hình.
    Trong khi đó bản Sub 3.2 thì không bị. Bạn chỉ dẫn giúp làm thế nào để khắc phục. Cám cơn bạn nhều.

8. wizard

wizard Active Member

Đã được cảm ơn:
    29

Chào bạn.

Nếu bạn đang dùng window 7 hay 8, bạn vào mục Display để kiểm tra độ zoom của màn hình, bạn đặt lại chế độ là smaller (100%) thì sẽ không bị nữa

Chỉnh sửa cuối: 7/12/14
  9. bbinhquy2003

bbinhquy2003 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Cám ơn bạn, làm theo bạn giao diện lên bình thường rồi. Nhưng để chế độ smaller (100%), chữ hiện thị trên màn hình nhỏ quá nên tớ phải để chế độ Medium(125%) cho dễ nhìn. Có cách nào khác không ạ ? Nếu không, đành khi dùng SubPro 3.5 lại đặt lại smaller (100%) vậy. (Vẫn thắc mắc sao bản 3.2 của bạn không bị khi để Display chế độ Medium(125%).

10. wizard

wizard Active Member

Đã được cảm ơn:
    29

Chào bạn, bạn vui lòng download lại link SubPro ở trang 1, mình đã khắc phục để cho SubPro hiển thị "tương đối" trên độ zoom medium.

+ Xét về mặt chức năng thì phiên bản 3.5 đã có rất nhiều cải tiến so với phiên bản 3.2 - ra năm 2011.
    + Xét về mặt giao diện người dùng thì phiên bản 3.2 đơn giản hơn so với 3.5 nên có vẽ khả năng "chống chọi" với độ zoom tốt hơn so với 3.5

Mình sẽ nghiên cứu để khắc phục ngay khi có thể. Cám ơn bạn

11. truongchuan

truongchuan Banned

Đã được cảm ơn:
    0
    Ðề: SubPro version 2.5

Send Trackbacks to (Separate multiple URLs with spaces)

---------- Post added 11-12-2014 at 11:43 ----------

12. truongchuan

truongchuan Banned

Đã được cảm ơn:
    0
    Ðề: SubPro version 2.5

13. wizard

wizard Active Member

Đã được cảm ơn:
    29
  14. wizard

wizard Active Member

Đã được cảm ơn:
    29
    jcarry cảm ơn bài này.
  15. wizard

wizard Active Member

Đã được cảm ơn:
    29

Update SubPro 3.5 - 20/12/2014

Các thay đổi trong lần cập nhật này:

+ Sửa 1 các lỗi liên quan tới nhận dạng số sau quá trình sửa lỗi. (cám ơn bạn vinhcmb).

+ Bổ sung khả năng "neo" cho lưới phụ đề, đảm bảo cho các dòng phụ đề cuối cùng trong khung nhìn của lưới phụ đề luôn nằm gần giữa khung nhìn của lưới phụ đề, không bị trôi về dòng cuối của lưới. Điều này sẽ giúp cho các translator có thể nhìn được các câu phía sau câu đang dịch, nắm bắt ngữ cảnh tốt hơn. (Cám ơn bạn 4duc)

+ Bổ sung khung duyệt lỗi ở màn hình preview error, tránh phải scroll chuột nhiều với phụ đề dài. (cám ơn bạn vinhcmb đã cho 1 ý tưởng hay)

1 lần nữa xin cám ơn tất cả những bạn đã dành sự quan tâm và ủng hộ SubPro :)

Merry Christmas.

16. swallow219

swallow219 Active Member

Đã được cảm ơn:
    67

bạn ơi mình dùng SubPro để chỉnh lại 1 file phụ đề .ass lệch với phim 1 s , mình chỉnh ok rồi nhưng nó lại xuất thành file srt... @@
    mất hết tất cả hiệu ứng luôn ....

17. trelangtu

trelangtu New Member

Đã được cảm ơn:
    0

cho mình hỏi sao mình cài nó lại báo là key is not valid for use in specified state, lỗi này fix thế nào thế chủ thớt. :D

18. Tuannv20

Tuannv20 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    118

Em cũng không cài được bác chủ ạ !

19. wizard

wizard Active Member

Đã được cảm ơn:
    29

Các bạn có vấn đề gì với việc cài đặt hay chạy vui lòng để lại mô tả hoặc thông báo lỗi để mình dễ hổ trợ các bạn nhé :)

20. Indestructible

Indestructible New Member

Đã được cảm ơn:
    37

Cài đặt bình thường, giao diện dễ sử dụng :)