[Fshare] Tam Quốc Diễn Nghĩa 2010 (Việt sub)

Thảo luận trong 'mHD, SD' bắt đầu bởi time_cop, 13/5/10.

1. anhtuan_dt

anhtuan_dt New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Ðề: Tam Quốc Diễn Nghĩa 2010 (Việt sub)

Cho ít bằng chứng cụ thể để mọi người cùng thấy đi bạn.
    Theo như mình thấy thì Tào Tháo là người xuất chúng, tài giỏi, nhưng mà những đặc trưng nổi bật của Tào Tháo thì không chỉ do một nhà văn mà có thể thay đổi được bạn à.
    Đọc truyện rồi xem phim mình có nhận xét là, Tào Tháo mong một ngày thống nhất thiên hạ, làm đế vương thì chẳng có gì là sai cả, đấy là chuyện chính đáng thôi vì vào tình cảnh thời đấy thì nhà Hán cũng sẽ chẳng tồn tại được, Tào Tháo không tranh giành ngai vị thì cũng có những người khác tranh giành thôi. Vấn đề cần thấy ở đây là cái cách mà Tào Tháo thống nhất thiên hạ, nó đi ngược lại với các anh hùng khác trong thiên hạ, và đi ngược lại với lòng dân. Bởi vì trước đây đã có giặc Đổng Trác thao túng vua để đoạt đế vị, sau đó Tào Tháo lại đi đúng con đường mà Đổng Trác đã đi, vì thế Tào Tháo đã trở thành giặc(đúng hơn là cái cớ để mọi người gọi là giặc) trong mắt của mọi người trong thiên hạ rồi, chứ thật ra thì thời đấy Viên Thiệu, Viên Thuật hay Tôn Sách cũng mong một ngày lật đổ Tào Tháo để kẹp thiên tử và đoạt ngôi vị thôi mà.
    Thứ hai nữa là do tính cách của Tào Tháo, đa nghi vô cùng, với cộng thêm một lập trường bất hủ nữa là " thà ta phụ người trong thiên hạ chứ không để người trong thiên hạ phụ ta" đã khiến cho Tào Tháo trở thành kẻ đáng sợ, thành gian hùng trong mắt mọi người.

2. nguyenhaminhkha

nguyenhaminhkha New Member

Đã được cảm ơn:
    2
    Nghề nghiệp:
    Sinh Viên

lúc còn trẻ thì Tào Tháo đúng là anh hùng, từng là tướng quân nữa, chính nghĩa, mong báo đền tổ quốc nhưng thời gian trôi đi cũng lấy đi khí phách đó. Sau này vì nhiều lý do từ sự mục nát của triều đình khiến Tào Tháo thay đổi trở thành gian hùng. Theo mình biết là vậy. Mạo muội.

Chỉnh sửa cuối: 23/6/10
  3. anhtuan_dt

anhtuan_dt New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Theo ý kiến của mình(có thể là hơi khác mọi người một chút) là Tào Tháo ngày đó đã cố tình không giết chết Đổng Trác trong cuộc hành thích. Vì sao thế, có 2 lí do mình xin đưa ra như sau:
    Thứ nhất: nếu như lúc đấy Tào Tháo mà giết chết Đổng Trác thì chắc chắn một điều rằng Tào Tháo sẽ không sống mà trở về được, vì quân của Đổng Trác sẽ giết Tào Tháo ngay, mà chí lớn của Tào Tháo thì không thể chết một cách như vậy được.
    Thứ hai: đây là lí do chính, Tào Tháo lấy tiếng hành thích Đổng Trác(tên giặc nhà Hán) về để chiêu binh mãi mã, khi mang trong mình danh tiếng anh hùng, tiếng hành thích Đổng Trác không thành thì rất nhiều người nể phục Tào Tháo và đi theo Tào Tháo-một người anh hùng dám đi hành thích Đổng Trác, vì nếu như mà không có danh tiếng mà muốn dấy binh thì liệu có ai theo không khi mà trong thiên hạ đang có 18 chư hầu liên minh để diệt giặc Đổng Trác. Như vậy là Tào Tháo có cớ để chiêu binh, có danh tiếng để kéo mọi người về phía mình, và có thế thì đại nghiệp thiên thu của Tào Tháo mới có thể thành.
    Ngu ý của e là vậy.

4. freezu

freezu Member

Đã được cảm ơn:
    2

Cái này bác xem trong mấy tập đầu nó đã giải thích rõ là về sau Tào Tháo nghĩ như thế chứ ko phải ngay trong lúc hành thích ạ.Cụ thể là lúc nói chuyện với Trần Cung :))

Nói chung là em cũng nhận xét đại loại giống các bác về các nhân vật nên ko? Diễn viên dù giỏi đến mấy cũng ko thể thoát hòan toàn phong cách của ng ta được. Duy có Khổng Minh thì em cũng chưa thấy điều gì thực sự là đặc sắc để xứng đáng là Bậc kỳ tài thật. Chờ các tập tiếp xem ...

Chỉnh sửa cuối: 23/6/10
  5. nguyenhaminhkha

Đã được cảm ơn:
    2
    Nghề nghiệp:
    Sinh Viên

bạn biết tại sao Tào Tháo là gian hùng roài đó hô hô

6. slamdunk

slamdunk Member

Đã được cảm ơn:
    1

Bản này mình thấy Tào Tháo là đóng đạt nhất, nhất là điệu cười. Hay hơn hẳn các phiên bản trước

7. camdo2004

camdo2004 New Member

Đã được cảm ơn:
    2

mấy tập nữa là đến trận Xích Bích rồi.Anh em ta cùng đợi sub thôi nào

8. tungly76

tungly76 Member

Đã được cảm ơn:
    7

bao gio moi co tap 39 day, 2 ngay roi

9. time_cop

time_cop Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    541

Không chừng chiều nay bác ấy tung 1 lần 3 tập nữa đó :D

10. lovecarsaigon

lovecarsaigon New Member

Đã được cảm ơn:
    3

Em thấy Tào Tháo quả thật là giỏi( gian hùng hay anh hùng gì cũng giỏi), cách đối nhân xử thế thật là tài "dụng bất nghi, nghi bất dụng" .Cái này em đang học ông ta

11. lovecarsaigon

lovecarsaigon New Member

Đã được cảm ơn:
    3

Em mong như bác nói để tối xem nè.
    Cám ơn các bác làm sub nhiều nhiều.

12. lequangMD

lequangMD New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Cách dùng người Tào Tháo trong phim này có nhiều chi tiết nâng cao so với tác phẩm văn học...thí dụ ông ta cũng yêu Trần Cung...đâu muốn Trần Cung chết...dù ông là người phát biểu với Trần Cung... "ta thà phụ người chứ không để người phụ ta" và Trần Cung tố cáo ông ta giết cả nhà Lã Bá Xa....Tào Tháo vẫn cười ung dung...trong phim chỗ này thật hay...hoặc cột dây giày và tặng ngựa Xích Thố cho Quan Vũ...nhờ dọn đừơng các chi tiết đối xử hậu hỉ ... nên đến đọan Quan Vũ tha Tào Tháo ở Hoa Dung không có gì lạ...
    Nhân vật đóng Tào Tháo và kịch bản nâng cao đã làm nhân vật "gian hùng" trong Tam quốc 2010 thật là một trong Tam Tuyệt làm ta vừa khâm phục vừa thương ghét lẫn lộn...

13. lover19

lover19 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Về khổng minh lục nghị - mình vẫn thấy cái hay của nhân vật này, thứ nhất Đường QUốc cường hóa trang già quá. Lục nghị trẻ trung đẹp trai hơn. Còn sự cao ngạo của Khổng minh thì đoạn này là đoạn Khổng minh sang dụ quân Ngô xuất binh thì làm sao mà cao ngạo được - giữ được khí khái vững vàng, nói chuyện thuyết phục, lắng nghe lỗ túc, khích bác tôn quyền, Chu du thể hiện cái tài Khổng Minh. Khổng minh tự ví mình như Quản Trọng, Nhạc Nghị nhưng Thủy Kính tiên sinh nói Khổng minh phải so sánh với Lã Vọng làm nên cơ nghiệp 800 năm nhà Chu Trương lương làm nên cơ nghiệp 400 năm Hán, vậy Khổng minh đâu có tự cao - còn phần trước cực kỳ giống trong truyện đến nỗi thuyết minh của VTV3 đúng từng câu từng chữ như trong truyện "tam quốc diễn nghĩa" phan kế bính dịch.
    Tào tháo phần này làm đời thực hơn - nói nôm na là tào tháo theo chủ nghĩa thực dụng - làm nổi bật được tính cách cũng như tài cán Tào tháo, nhưng từ khi gặp Khổng minh, tào tháo bó chiếu luôn roài.
    Lưu bị khờ khờ, hiền hiền, gian gian làm rất hay - lúc đầu thấy gian gian nhưng sau này thấy khờ khờ - chẳng hạn đoạn dẫn dân Tân dã đi Giang hạ, có dẫn như vậy mới làm khổng minh tâm phục khẩu phục mà ra sức, lại có thể tuyển quân, cung cấp nhân, vật lực cho cuộc chiến sau này, ko lấy thành Kinh Châu nhưng giả bộ sắp xếp cho Khổng Minh gặp lưu kỳ bày kế trấn thủ Giang Hạ mà Giang Hạ chiếm 1/2 binh mã, lương tiền của Kinh Châu vậy hóa ra Lưu Bị nói vài câu là lấy 1/2 Kinh Châu mà ko mang tiếng nữa.
    Riêng nhân vật TÔn quyền được cách tân khá rõ - mới lên ngôi, gặp tình thế rối ren, biết dùng thủ đoạn để dàn hòa 2 bên văn võ, đạo diễn đã thêm thắt lại đoạn nói về Tôn Quyền để làm nổi bật nhân vật này - như vậy mới xứng đáng đối chọi với lưu bị tào tháo chứ

14. tungly76

tungly76 Member

Đã được cảm ơn:
    7

cho kieu nay den kho, ko biet co sub eng khong nua??

15. time_cop

Đã được cảm ơn:
    541

tụi Tây có xem phim truyền hình Tàu đâu mà có sub eng :|

16. vuvantruong224

vuvantruong224 Member

Đã được cảm ơn:
    1

Ôi sao đợi mãi vẫn chưa ra phụ đề mới nhỉ , tới tập 38 ko thấy ra mới nữa

17. time_cop

Đã được cảm ơn:
    541

Bác cứ từ từ đợi đi, ng ta vừa share sub cách đây 3 ngày, mà lại ra 1 lần 3 tập, bác còn mong chờ gì nữa. Ai cũng có việc riêng của mình mà :)

18. superboss

superboss New Member

Đã được cảm ơn:
    0

trời ơi đọi dài cổ rồi đến khi nao mới có sub đây hix .

19. nguyenhaminhkha

Đã được cảm ơn:
    2
    Nghề nghiệp:
    Sinh Viên

bái phục bác này thật, qua Tam Quốc bên vn-zoom.com cũng thấy bác, nhưng bên đó thấy ko hâm mộ bằng bên này nhỉ

20. hoanganhhavn

hoanganhhavn New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Hix ! em coi từ hum qua tới nay được tới tập 38 rùi, giờ mới biết là phụ đề chờ lâu thế ! Hix hix ! Chắc học 1 khóa tiếng tàu cấp tốc quá !

Administrator cảm ơn bài này.