[Thảo Luận | Chia Sẽ] Những điều cần biết trước khi thưởng thức phim 4K

Thảo luận trong '4K' bắt đầu bởi ahuyblog, 24/10/17.

1. Huynh Trong Anh Tai

Huynh Trong Anh Tai New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Dùng phần mêm KODI ko dc hã pác

2. number909

number909 New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    đang có ý định mua tivi 4k HDR gặp bài viết này quả là ưng ý

3. Nguyen Huynh Huuy

Nguyen Huynh Huuy New Member

Đã được cảm ơn:
    3
    Dùng kodi vẫn đọc được file ISO 4K, bằng cách brow thư file ISO rồi chọn file *.m2t có dung lượng cao nhất play là được

4. minhthu229

minhthu229 New Member

Đã được cảm ơn:
    10
    ae nào rành về setup TV Samsung 55MU6100 (4K) cíu với :(

5. thaianhpsp

thaianhpsp Member

Đã được cảm ơn:
    40
    Mọi người cho em hỏi TV LG 4K khi cắm HDD rời vào thì nó có nhận Sub rời ko nhỉ ?
    - e có 1 PC cũ làm nguồn phát ( I3-2100+H61+8GbRam ) thì lắp thêm VGA nào tối thiểu để phát phim 4k ạ ?
    Thanks all .

6. Dang Quoc Anh

Dang Quoc Anh Active Member

Đã được cảm ơn:
    15
    Bác phải đổi tên phụ đề giống tên film thì TV nó mới auto nhận. vGA bác chơi con 1060 là ngon :D

thaianhpsp cảm ơn bài này.
  7. Quoc Hiep HD

Quoc Hiep HD Active Member

Đã được cảm ơn:
    16
    Mình chưa thử con này. Nhưng con gtx1050Ti 4G Ram chạy file HDR @60 Play với VLC GPU load 35÷40%, nếu dùng MadVR chạy mode Passthrouh HDR thì GPU load 45÷50%. Mode Led madVR decide ( Mode này hình cực đẹp) setup hợp lý GPU mới load đc 80% quá tay 1 tí là 100% đơ luôn. Kết luận GTX 1050Ti mới chỉ đủ dùng cho HDR thôi.

Chỉnh sửa cuối: 24/9/18
  8. Quoc Hiep HD

Quoc Hiep HD Active Member

Đã được cảm ơn:
    16
    Chỉ để phát đc thôi thì đơn giản mà, cái đầu andoidbox bé tẹo nó cũng xơi ngon HDR. Nếu TV của bạn là Sony chip X1 bạn hãy chạy file HDR từ ổ cứng và so sánh với HTPC chạy với các phần mềm khác nhau sau đó đánh giá quyết định dùng cái nào, hiện tại mình thấy dùng MadVR là khá ổn chất lượng ảnh rất tốt khác biệt hẳn với cái khác, mỗi tội ngốn GPU thôi. Còn con chíp X1 của Sony chạy trực tiếp nó cũng đáng gờm đấy.

9. congfade

congfade Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    147
    Em đang dùng q10 pro và lúc mới mua về cũng nhận định nó xử lý hình ảnh khá tệ như bác nhưng vài ngày mày mò em mới phát hiện ra nguyên nhân là trình phát mặc định của nó can thiệp quá nhiều làm hình ảnh không đẹp!bác tắt dynamic contrac và tắt giảm nhiểu đi thì sẽ khác hẳn

10. thaianhpsp

thaianhpsp Member

Đã được cảm ơn:
    40
    Vậy cứ cop phim vào HDD chạy trực tiếp qua TV sẽ cho chất lượng tốt nhất, đỡ tốn kém đầu tư vào VGA đúng k bác.

11. nsnhd

nsnhd Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    61
    Chế độ "Let madVR decide" tương đương với "Convert HDR to SDR using shader math".
    2 chế độ này mới phát huy giá trị của madVR. Hiện tác giả Madshi đã nâng cấp version mới được đánh giá rất tốt và tiếp tục hoàn thiện. Để chạy ngon cái này thì cần GPU mạnh, lúc đầu mình định dùng GTX 1050i nhưng có lẽ phải GTX 1060 6gb mới chạy ổn, may là con nguồn máy vẫn đáp ứng được, ko cần nâng cấp :D

Quoc Hiep HD cảm ơn bài này.
  12. Dang Quoc Anh

Dang Quoc Anh Active Member

Đã được cảm ơn:
    15
    Mua mấy con đó còn đắt hơn TV tầm trung + Android box bác ah. Ko biết nó có xuất được atmos 7.1 không hay nó chỉ có dạng Dolby Digital Plus 5.1 Atmos giống kiểu bọn streaming video Netflix, Vudu. Hy vọng hôm tới Sony Show ở HN nó có đủ đồ để test thử xem.

13. Thienan022

Thienan022 New Member

Đã được cảm ơn:
    6
    Hay quá!!!

14. nsnhd

nsnhd Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    61
    Hiện ai có TV HDR có thể đang lăn tăn ko biết nên dùng madVR xử lý hay để cho TV xử lý bằng chế độ "Pass through HDR content to the display", Madshi có giải thích rất dễ hiểu như sau, nguyên văn là:
    Quote:
    If you have a HDR TV (which 2017 LG OLED is) why on earth would you want to do a HDR to SDR conversion?

You don't seem to understand the whole tone mapping concept. What do you think the 2017 LG OLED does internally when you feed it HDR? In case you don't know: It applies tone mapping! Same as what madVR does when you activate HDR -> SDR conversion.

Probably I should rename the options in madVR, because they seem to be confusing for users. People seem to think that HDR TVs can somehow do magic, and letting madVR convert HDR to SDR will produce worse results than if the HDR TV receives the full HDR content. In reality the HDR TV will do the same processing madVR does - only in worse quality.

15. adm820

adm820 Moderator Thành viên BQT

Đã được cảm ơn:
    433,646

2 nhóm remux phim rất có tiếng. Nó nằm ở 2 tracker Beyond HD và Private HD

Tham gia những tracker này toàn hàng ngon

16. adm820

Đã được cảm ơn:
    433,646
    Beyond HD.
    Vấn đề là tracker này tham gia cũng khá mệt ( đổi lại luôn có seed tốc độ cao )

1. Ko có tor free leech, mọi cái down đều tính hết
    2. Phải seed 5 ngày 1 tor, hoặc tor đó đạt ratio 1:1 .
    3. Thành viên ko nhiều nên dù seed 5 ngày nhưng upload đc rất ít. Phải cắm cả tháng mới đc upload
    4. Trong quá trình leech, nếu upload đc thì ko đc tính. Upload ( seed ) chỉ đc tính khi leech đủ 100%. Ví dụ. 1 tor 100gb trong khi tải về ,mình upload đc 90gb thì ko đc tính

. tuy nhiên tracker này chỉ yêu cầu ratio lớn hơn 0.1 và hàng remux rất khá

Chỉnh sửa cuối: 12/10/18
    TPAT cảm ơn bài này.
  17. adm820

Đã được cảm ơn:
    433,646

Đúng vậy phải 5 ngày, hoặc nếu torrent đó seed đc ratio 1.0 ( ratio riêng torrent đó ) thì cod thể xóa đc mà ko càn 5 ngày

Bên Private HD ( nhóm Epsilon) còn bắt seed 7 ngày đối với các tor dạng pack ( tổng hợp phim, phim bộ) , tor phim lẻ seed 5 ngày , còn các tập phim bộ lẻ thì là 1 ngày. Tất nhiên nếu seed đc dc 1,0 thì ko cần.

Cũng như beyond HD, Private HD cũng toàn seedbox vào kéo nên tốc độ rất nhanh.

Đặc biệt bên Private HD. Tor trên 40gb free leech, lớn hơn 20gb và nhỏ hơn 40gb thì tính 1 nửa download và x2 upload.

Kéo phim bộ ở đây thì khỏi chê. Vì toàn free leech

Xperios cảm ơn bài này.
  18. adm820

Đã được cảm ơn:
    433,646
    mình ko ,nhưng mình mới vào đc Private |HD bằng cách

1. Đăng kí acc tại anime torrent, và chờ 5 ngày để lên class Member
    2. Upload 400gb trở lên, ko bị hnr ( phải seed đc trên 0,5 ratio mỗi tor)
    3. Vào forum xin invite

AnimeTorrents and ExoticaZ(nsfw) are open for Registration!

Xperios cảm ơn bài này.
  19. hoangduy7492

hoangduy7492 New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Bác dùng ổ cứng loại gì thế? Cắm thẳng vào cổng USB ạ? Mình chép phim vào thẻ micro SD rồi cắm thông qua adapter vào cổng ÚB, chạy phim 4K HDR giật tung đít.

20. trajtjmkt

trajtjmkt Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    457
    Không giật mới lạ đấy bác :D Micro SD tốc độ đọc thấp lè tè, dù có được ghi là 100MB/S thì vào thực tế vẫn luôn chậm hơn, lsao load nổi phim 4K :D

hoangduy7492 cảm ơn bài này.