[Fshare] Tổng hợp những ca khúc Quốc tế bất hủ [DSD64 & DSD128] - 1774 Tracks --> Mới bổ sung thêm 718 tracks

Thảo luận trong 'Nhạc quốc tế' bắt đầu bởi Devil_Woman, 21/6/20.

1. iluxman

iluxman Active Member

Đã được cảm ơn:
    136
    Chuẩn!

2. qstxyz

qstxyz Active Member

Đã được cảm ơn:
    221
    Nghề nghiệp:
    Thợ Xây
    Để nghe bác nhé :D

Đầu tiên là nghe xem setup của mềnh & tai của mềnh có phân biệt được DSD & PCM không ---> "có" thì chuyển sang chế độ sưu tầm DSD, dần dần chuyển hết toàn bộ thư viện về DSD, còn "không" thì coi như trải nghiệm thôi bác.

Ở mấy post đầu thread này em cũng nói rồi, để 1 hệ thống phát huy hết công lực của DSD là câu chuyện không đơn giản ---> em bình dân học vụ, nhà chẳng có phòng nghe riêng, nhạc thì toàn nghe kim loại nặng ---> loa đài sợ mất hết tình làng nghĩa xóm nên em chỉ nghe tai nghe, vẫn trung thành với flac 24bit/96khz thôi bác :D

Cá nhân em tuổi nhỏ làm việc nhỏ tùy theo sức của mình, phần cứng của mình đến đâu thì mình chơi nguồn nhạc đến đấy, ham hố chạy đua làm gì khi mà em không thể phát huy hết hoặc không thể cảm nhận sự khác biệt?

Tất nhiên em tuyệt đối không dám chê DSD nhé bác, thi thoảng thấy có album các cây đa cây đề up trên này mà hay quá thì mình cũng vợt DSD sưu tầm, kỷ niệm, gọi là giá trị tinh thần là chính :))

Còn đối với em đỉnh cao của "âm đạo" phải là analog, DSD hay PCM thì cũng đều là digital, từ biểu đồ nhị phân hệ số 2 (0 & 1) làm sao so đc với analog biểu đồ sóng tương tự theo hệ số 10 (từ 0 - 9)

Chỉnh sửa cuối: 2/8/21
  3. iluxman

iluxman Active Member

Đã được cảm ơn:
    136
    Đỉnh cao âm nhạc của mình là: nghe nhạc là Phê. Nghe là "tới". Analog ai cũng cho là best (mình k dám bàn cãi). Nhưng chính những dân chơi hạng nặng của analog cũng loay hoay mãi với các thiết bị: căm-rút, mua-đổi...
    Đừng phụ thuộc quá các lý thuyết. Miễn mình nghe Thích là tốt rồi.
    Boney"M": Music is like heaven; Where you wanna be!

qstxyz cảm ơn bài này.
  4. qstxyz

qstxyz Active Member

Đã được cảm ơn:
    221
    Nghề nghiệp:
    Thợ Xây
    Tuyệt vời! Cảm ơn bác đã nói thay quan điểm & suy nghĩ của em!
    Con người sinh ra có 2 cái tai để nghe nhạc chứ không nên "nghe" bằng thông số & biểu đồ :D

Quan điểm của em: dùng thiết bị để "chơi nhạc" & dùng 2 tai để "nghe nhạc", tuyệt đối không dùng nhạc để "chơi thiết bị" & dùng 2 tai để "nghe thiết bị"!

Sao phải dấn thân vào 1 cuộc chạy đua vũ trang không có hồi kết (& vô nghĩa!) để làm gì :D

Với lại âm nhạc, hay bất kỳ một bộ môn nghệ thuật nào khác, là cuộc chơi của cảm xúc. Đang buồn nẫu ruột thì có digital hay analog, setup có tiền tấn tiền tỷ nghe cũng không vào, không cảm được! Ngược lại hôm nào phấn khởi có khi nghe đài fm oánh mono cũng vẫn phê chán!

Chỉnh sửa cuối: 2/8/21
    iluxman cảm ơn bài này.
  5. iluxman

iluxman Active Member

Đã được cảm ơn:
    136
    Like mạnh :)

6. lvnam1989

lvnam1989 New Member

Đã được cảm ơn:
    14
    Folder bị sao rồi mọi người, mình coi thấy empty.

7. hoangbach1612

hoangbach1612 Active Member

Đã được cảm ơn:
    106
    Vấn đề của analog đầu tiên là chi phí quá cao. chất âm ko đồng đều, tuổi thọ kém. Mình lấy VD bạn nghe nhạc trên đĩa than thì chất âm của bài đầu tiên và bài cuối đã khác nhau rùi. Nghe vào những hôm trời nồm và trời hanh khô cũng khác nhau. Nghe một thời gian là phải setup lại kim và khử từ trên đĩa than. Chưa kể phải xử nhiễu âm của motor quay thớt và.....DSD sinh ra để khắc phục hầu hết đc nhược điểm đó. Chơi analog như kiểu bạn chơi đồ cổ vậy nó là một thú chơi mang tính thể hiện nhiều hơn thưởng thức. Nếu cho mình chọn để thưởng thức âm thanh thì mình nghĩ DSD là tối thượng rùi. :)

mikenumon and qstxyz like this.
  8. qstxyz

qstxyz Active Member

Đã được cảm ơn:
    221
    Nghề nghiệp:
    Thợ Xây
    Đúng rồi bác! Mềnh ở bên ngoài nhìn vào thì thấy thật nhì nhằng, phức tạp, nhưng đối với những anh em/tiền bối trong cuộc, những dân chơi hệ hardcore đấy, thì các bác ấy coi tất cả những điểm trừ, những biến số như bác nói bên trên là 1 thú vui :D

Suy cho cùng cũng là tìm kiếm trải nghiệm mà bác! Các Cụ dạy rồi, "nghề chơi cũng lắm công phu" mà

Như em đây, ngày nào cũng có thói quen lên HDVietnam down nhạc, rồi cop ra ổ cứng/thẻ nhớ, cho vào máy nghe nhạc, rồi nào DAP/DAC/AMP/tai nghe, dây dợ... cắm ra rút vào
    ---> dạo trước dịch ngồi cafe mấy cu em nó nhìn mà nhếch mép, chê "anh đúng là người tối cổ, bọn em giờ toàn streaming nghe nhạc online thôi, có smartphone + 1 đôi TWS là xong" :D các em nó nói cũng đúng, nhưng mềnh trót nghiện ngập rồi biết làm sao :))

Helico cảm ơn bài này.
  9. Huong Hoi

Huong Hoi New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Thanks bạn

10. verifppitkon

verifppitkon Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    412
    thanks

havuhung and edihar100381 like this.