[Fshare] Tổng hợp những ca khúc Quốc tế bất hủ [DSD64 & DSD128] - 1774 Tracks --> Mới bổ sung thêm 718 tracks

Thảo luận trong 'Nhạc quốc tế' bắt đầu bởi Devil_Woman, 21/6/20.

1. qstxyz

qstxyz Active Member

Đã được cảm ơn:
    221
    Nghề nghiệp:
    Thợ Xây
    Ô thế thì lạ nhỉ, vì Fiio Q5/Q3/Q1mk2 mình thấy dân tình vẫn dùng với iPhone nhiều mà!? Nếu bị lỗi vậy thì kiểu gì cũng có khách hàng complain trên website của Fiio ---> bạn thử lập acc vào hẳn trang support của Fiio hỏi xem sao:
    https://www.fiio.com/q3_faq

Với bạn mua xách tay hay mua qua các shop ở VN?
    Theo mình 1 mặt cứ nhắn tin lên Fiio support, trong khi chờ hãng phản hồi bạn alo thẳng cho hotline của shop (3K, Xuân Vũ, SLAudio, Song Long Media đều có các hotboy kỹ thuật viên tư vấn tận giường nhé!) xem họ phán thế nào?

Mà hoặc giả nó cũng giống laptop/pc thì sao nhỉ? Tức là để xuất thuần digital bypass hoàn toàn qua filter của hệ điều hành thì phải cài Asio/bit perfect rồi chọn output trong phần mềm nghe nhạc qua Asio/bit perfect thì nó mới xuất tín hiệu digital native chẳng hạn?

Mình nghĩ chắc chắn phải settings được cho bọn IOS đánh ra DSD native (tín hiệu digiatal) vào input của DAC/Amp, chứ không thì Fiio làm sản phẩm quá fail :D
    Thời đồ đá 2005-2008 anh em còn mod cho ipod classic nó xuất LOD ra mấy con DACAmp DIY để đánh DSD native*** được thì chả nhẽ bây giờ 5.0 rồi, Việt Nam mình sắp tiến lên XHCN rồi, hóa Rồng cmnr, lại k oánh DSD đc :D
    *** em xin tự gạch, hồi đấy còn trẻ trâu, đã biết DSD là cái chi! Nhưng đại ý là xuất digital PCM native đc ahihi
    ---> bạn hiền cứ tham khảo thêm thông tin, mình đảm bảo kiểu gì cũng đánh DSD native đc!

Chỉnh sửa cuối: 1/2/21
    thanglan2404 cảm ơn bài này.
  2. thanglan2404

thanglan2404 New Member

Đã được cảm ơn:
    11
    Mình cám ơn bạn đã giúp mình, mình tìm đủ cách rồi không được là không được, cũng chưa hiểu vì sao nữa. Do mình ko thấy bác nào dùng Q3 mà sài ios cả. Mình cũng nghĩ là do phần mềm vì trong mục cài đặt nó chỉ cho xuất PCM và DoP chứ không thấy hiện Native DSD thế mới cay. Chắc mình thử nhờ bên FiiO hỗ trở thử.

Về cái vấn đề mà Q3 không chạy DSD được với IOS mình tim thử thì không thấy ai phản hồi gì cả. không biết ngta có dùng phần mềm chuyên dụng không nữa haizz
    Cái FiiO Music trên IOS bao củ chuối, nhưng khi qua bên Android lại cực kì tuyệt chả hiểu nổi

Khúc này mình chưa hiêu bạn giải thích giúp mình được chứ
    "Mà hoặc giả nó cũng giống laptop/pc thì sao nhỉ? Tức là để xuất thuần digital bypass hoàn toàn qua filter của hệ điều hành thì phải cài Asio/bit perfect rồi chọn output trong phần mềm nghe nhạc qua Asio/bit perfect thì nó mới xuất tín hiệu digital native chẳng hạn?"

qstxyz cảm ơn bài này.
  3. qstxyz

qstxyz Active Member

Đã được cảm ơn:
    221
    Nghề nghiệp:
    Thợ Xây
    Hehe bạn hỏi cái này thì tức là chưa cài Asio roài!
    ---> thường thì các app nghe nhạc nó chỉ tối ưu cho PCM thôi, nó ngược hoàn toàn với DSD ---> bản chất là không 1 phần mềm nghe nhạc nào "thật sự" ĐỌC được file DSD cả
    ---> nó mặc định convert DSD về PCM qua giao thức DoP
    ---> vậy nên các vọc sỹ/kỹ sư quyết định chơi ăn gian bằng cách bỏ qua mẹ luôn phần mềm, giống hồi xưa đi học/đi thi anh em bảo nhau "câu nào khó quá mạnh dạn bỏ qua" ấy bạn
    ---> chỉ cần phần cứng giải mã được thôi, còn phần mềm đếch cần mày "hiểu" DSD là cái gì, mày cứ thấy tin hiệu digital thì mày xuất ra cho phần cừng nó tiếp quản
    ---> Asio chính là 1 dạng plugin/Adon/Extension đánh lừa các app nghe nhạc, để nó bỏ qua tín hiệu digital của DSD mà xuất thẳng tín hiệu đấy qua DAC rời/soundcard ấy bạn

Ví dụ: bạn có cài foobar2000, JetAudio, XXHighend, Signalyst, AIMP... trên window sẽ thấy để chạy đc file DSD là phải cài cái plugin Asio vào (hoặc nông dân nhất là cài ASIO 4 All cho toàn bộ các ứng dụng có thiết lập âm thanh trên window), rồi chọn output đầu ra cho phần mềm là Asio ---> tiếp tục chui vào settings của Asio mục DSD để thiết lập, chọn native là xong***
    *** cái này mềnh nhớ mang máng thôi nhé, vì cài 1 lần xong cứ thế auto, không động đến nữa :D

---> Đấy, mình nghi là như thế, bạn thử mần cái gì đấy từa tựa như asio trên IOS xem, chắc đúng bệnh rồi đấy

4. thanglan2404

thanglan2404 New Member

Đã được cảm ơn:
    11
    Cám ơn Bro,

Cái khó là ios không biết cài thế nào và làm sao để cài đươc khổ tâm lun á bác.
    Bác giải thích em bắt đầu ngờ ngợ rùi phải vọc thêm thôi bác à
    Vì ios nó không cho cài hay sao á

qstxyz cảm ơn bài này.
  5. qstxyz

qstxyz Active Member

Đã được cảm ơn:
    221
    Nghề nghiệp:
    Thợ Xây
    Mềnh search thấy có mà:
    https://download.cnet.com/ASIO/3000-20415_4-76960841.html

---> link bên trên minh họa thôi nhé, mình nghĩ trên app store sẽ có cái này, vì cái trò này với portable audio nó là vấn đề sống còn cmnr (cũng giống như anh em mình đi thi mà bị giám thị phát nhầm cmn đề ấy, coi như dẹo luôn, làm tốt mấy cũng trượt, thi cử gì nữa!)
    ---> không xuất asio để lấy tín hiệu bit perfect được thì tức là vẫn chưa bypass qua hệ điều hành của nguồn phát (điện thoại/máy nghe nhạc)
    ---> tín hiệu đầu ra của nguồn phát bị can thiệp thì coi như đám phần cứng ở phía sau phế hẳn! Vậy thì khỏi cần DAC/Amp, nghe xừ qua bluetooth receiver cho xong :D

Bạn đào bới thông tin trong 2 link này xem sao nhé:
    https://www.whathifi.com/advice/how-to-play-hi-res-music-your-iphone-0
    ---> tác giả bài viết chơi DSD64 xuất ra DAC/Amp luôn

https://www.head-fi.org/threads/audiophile-ios-audio-player.699741/page-48
    ---> có ông chơi đc DSD64 luôn, cấu hình: iphone + Onkyo HF Player + file .dff DSD64 (1bit/2.8224MHz) ---> lighning to micro USB ---> DAC/Amp Chord Mojo

---> nó không chịu chơi DSD thì mềnh cũng bắt nó phải chơi bằng được nhé, cứ vọc vạch, hỏi han đủ kiểu là phải ra hết!

6. qstxyz

qstxyz Active Member

Đã được cảm ơn:
    221
    Nghề nghiệp:
    Thợ Xây
    Theo mềnh nhìn rộng ra thì vấn đề nó chỉ có thể nằm ở 3 thành phần thuộc combo của bạn thôi, cứ dùng phương pháp loại trừ rồi tìm hiểu sâu thêm kiểu gì cũng phải ra:
    1- con Fiio Q3 ---> cái này loại, vì bạn test qua đt android rồi, xuất DSD bình thường
    2- con iPhone ---> nhiều khả năng vấn đề nằm ở đây, cụ thể là cần tìm cách để xuất asio/bit perfect ra ngoài
    3- sợi cáp OTG lightning to type C ---> cái này loại, vì mình mới search phụ kiện của Fiio Q3 thấy nó có đi kèm sợi lighning to type C rồi, tức là hãng họ test tương thích hết rồi họ mới bán kèm.
    Tuy nhiên nhiều dòng portable DAC/Amp nó không đi kèm cáp lighning2typeC làm dân tình phải mua bên ngoài ---> hên xui không tương thích thì cũng không xuất đc DSD
    ---> bạn cứ bình tĩnh, kiểu gì cũng sẽ tìm ra cách, mình khẳng định 100%
    ---> trường kỳ kháng chiến nhất định thắng lợi nhé :D

7. thanglan2404

thanglan2404 New Member

Đã được cảm ơn:
    11
    Chịu bác ơi hết cách rồi :)))))))

8. qstxyz

qstxyz Active Member

Đã được cảm ơn:
    221
    Nghề nghiệp:
    Thợ Xây
    Bạn thử Onkyo HF Player chưa? Mềnh thấy bên cánh IOS, trên Head-fi, anh em hay dùng app này để nghe lossless lắm, thấy đâu bảo app nó cho xuất tín hiệu quad DSD (DSD256) mà?

1 bác trên head-fi: "... Tried the Onkyo HF Player and that works fine. Displays 2.8MHz DSD on the left side and 2.8MHz DSD on the right side. The Mojo displays the white light (indicating DSD)."
    https://www.head-fi.org/threads/audiophile-ios-audio-player.699741/page-48

9. thanglan2404

thanglan2404 New Member

Đã được cảm ơn:
    11
    Em mua bản quyền luôn đó bác em ghi ở trên nè, em dùng thử cũng không được luôn :)) thế mới hài
    Nếu bật lên là nó im ru luôn :d

qstxyz cảm ơn bài này.
  10. thanglan2404

thanglan2404 New Member

Đã được cảm ơn:
    11
    Em chưa thấy bác nào ở trang đó sd Q3 cả quá chán lun

11. qstxyz

qstxyz Active Member

Đã được cảm ơn:
    221
    Nghề nghiệp:
    Thợ Xây
    Ca này của bạn éo le vãi! Rõ ràng có hàng mà không nghe đc, không dùng full tính năng được, cảm giác chán vcl luôn ấy!
    ---> mình đây, dùng con desktop DAC/Amp AUNE X1s, phải 6-7 năm rồi, ở nhà máy cùi bắp cài win7 từ thời Lý thời Trần, cũng éo làm sao setting cho ra DSD đc (dù máy DAC đọc đc DSD64), phát hiện ra là do win7, cài lại win là xong, mà nghe DSD qua máy nghe nhạc + tai nghe ---> chịu, chưa thấy nó tối ưu ở đâu ---> kết luận: đồ nghề chưa đủ để chơi ra chất của DSD ---> thế nên kệ, khỏi cài lại win, setup lằng nhằng cho mệt, em cứ hài lòng với PCM, plug n play, cứ 24bit/96khz mà giã :D

12. thanglan2404

thanglan2404 New Member

Đã được cảm ơn:
    11
    Chả lẽ mua Android dùng :)))) tức không nói nên lời lun đó bác

13. qstxyz

qstxyz Active Member

Đã được cảm ơn:
    221
    Nghề nghiệp:
    Thợ Xây
    À con Q3 nó cũng mới ra mà bạn, cộng đồng nó chưa đông, với lại bọn head-fi nó lắm tiền, toàn Chord Mojo, Hugo, rồi iFi micro iDSD, xDSD... chơi flagship cmnr, anh em mình mới chơi dòng entry level thôi, không đốt tiền như bọn nó đc :D

Với lại như mềnh đã comment tại thớt này, để đánh ra đc công lực của DSD nó cần 1 hệ thống, bất kể là dân dụng hay headphone, cầu kỳ lắm bạn ah, 1 tiền gà 3 tiền thóc ---> dù sao nó cũng chỉ là con số thôi, theo mềnh chúng ta cứ nên dùng thiết bị để nghe nhạc, chứ hông cóa nên dùng nhạc để nghe thiết bị, chạy đua cấu hình thì nóa hông cóa điểm dừng đâu hehe

14. thanglan2404

thanglan2404 New Member

Đã được cảm ơn:
    11
    Em tai trâu mà, mà em thắc mắc thôi chứ em biết chơi DSD cỡ mình thì chịu thua
    kiểu như có đồ mình phải thử mà thử không được nên tức á
    Chứ nhạc thì em nghĩ với em thì wav nghe mún lòi tai rùi :))))

qstxyz cảm ơn bài này.
  15. qstxyz

qstxyz Active Member

Đã được cảm ơn:
    221
    Nghề nghiệp:
    Thợ Xây
    Haha cách này đúng là kịch độc! Đổi hẳn điện thoại để oánh DSD :D
    ---> chém gió vui vậy thôi, chứ mình nghĩ không cần thiết đâu, ta cứ có sao oánh vậy, bạn cứ chơi lên dần dần, từ định dạng nhạc (lossy lossless DSD), cho đến phần cứng (entry midend hiend), cứ từ từ nâng cấp mới thấy cái thú :D

16. qstxyz

qstxyz Active Member

Đã được cảm ơn:
    221
    Nghề nghiệp:
    Thợ Xây
    Chuẩn luôn!
    Mềnh cũng tự nhận luôn, mềnh tai trâu, mục đích của mình khi mua đồ chơi âm thanh chỉ đơn giản để nghe nhạc tốt nhất trong khả năng có thể, vậy là vui roài bạn ơi!
    ---> mềnh cứ dùng MÁY để nghe NHẠC, chứ không nên dùng NHẠC để nghe MÁY nó hát là vậy đóa :D

17. thanglan2404

thanglan2404 New Member

Đã được cảm ơn:
    11
    Tìm thử thì cài không được bác à
    Khó hiểu thật
    cái ASIO bấm vào thì nó báo không thuộc quốc gia của bạn

18. qstxyz

qstxyz Active Member

Đã được cảm ơn:
    221
    Nghề nghiệp:
    Thợ Xây
    Căng nhỉ! Thử đủ trò rồi. Vậy chắc chúng ta chờ Fiio phản hồi thôi
    ---> bạn gửi số serial của c Q3 cho hãng, kèm theo mã iPhone đang sử dụng, để kỹ thuật của hãng check xem sao.

Hoặc cách nữa là vào đây, lập acc rồi hỏi trực tiếp đại diện của hãng luôn:
    https://www.head-fi.org/threads/fii...uf208-768k-32b-native-dsd512-decoding.943213/
    ---> đây là thread giới thiệu sản phẩm Fiio Q3 của hãng (Fiio) trên head-fi, tụ tập đông đảo các dân chơi & anh em vọc sỹ ---> có phốt là hãng phải làm rõ vấn đề ngay tránh ảnh hưởng đến uy tín thương hiệu ---> bạn quote thẳng acc của đồng chí đại diện Fiio vào mà hỏi xem nào! Chửi cho chúng nó 1 trận! Làm ăn bát nháo à!

Ngoài ra còn 1 khả năng nữa là Fiio Q3 bị lỗi kết nối với iPhone, lỗi này thường 99.99% do firmware, update lả xong, easy! Như link bên dưới:
    http://www.fiio.me/forum.php?mod=viewthread&tid=39932
    ---> trong link thấy có firmware dành cho Fiio Q5, tức là có thể Q3 cũng có firmware, vậy thì lại ngậm ngùi chờ hãng tung ra bản firmware mới nhất thôi bạn ơi :D

PS: Tết nhất đến nơi dồi ---> huy động vốn mua ngay 1 con đt android nữa, Samsung chẳng hạn, là Q3 oánh được DSD ngay hé hé. Chưa kể lúc đấy bạn hiền có đủ bộ cả Sung lẫn Táo, song kiếm hợp bích nhé!

Chỉnh sửa cuối: 2/2/21
  19. thanglan2404

thanglan2404 New Member

Đã được cảm ơn:
    11
    em thì không thì không rành tiếng anh cho lắm
    Đầu tư nữa chắc em xỉu bác à :)))
    Nhưng mà để e thử phản hồi với hãng xem sao
    Em thử tải cả pm KaiserTone mua luôn cũng ko cho cái Q3 phân giải dsd :))) má cay

20. thanglan2404

thanglan2404 New Member

Đã được cảm ơn:
    11
    Sau một thời gian tìm hiểu em đã biết vì sao không chơi được rồi bác
    Trong phần Music của Iphone có phần chỉnh EQ phải tắt nó đi thì mới được.

qstxyz cảm ơn bài này.